อยากระบาย P11 เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผิด งานเลยเข้า

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย aep11, 15 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aep11

aep11 New Member Member

22
    0
    0
    ช่วงนี้มีแต่เรื่องปวดหัวและเสียตังค์ครับ เมื่อประมาณวันที่ 14-6-53 ได้ถึงรอบเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เลยไปเปลี่ยนที่ปั้ม shell แถวนนท์ครับ ก้อเห็นว่าไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์มานานแล้วเลยแจ้งเปลี่ยนไปด้วยแต่ไม่ต้องล้างระบบเกียร์(ช่างชอบเชียร์ให้ล้างจัง) พอไปดูที่ขวดน้ำมันเกียร์มันเป็น ATF2 อ่าว ทำมัยไม่เปลี่ยนเป็น ATF3 ละ:mad: ช่างบอกว่ารถญี่ปุ่น ก้อใช้แค่นี้ละ ที่สำคัญเติมไปแล้วด้วย:mad: เราก้อเสียดายคงคิดว่าไม่เปนอะไรมาก แต่ลึกๆเซ็งมาก แค่คิดว่าวิ่งสักเดือนมาเปลี่ยนก้อได้ แต่ใช้ได้ 2 อาทิตย์เกียร์เริ่มมีปัญหา วิ่งเกียร์ 4 อยู่ดีๆเปลี่ยนมา 3 ซะงั้น แล้วก้อวิ่ง 3 ไม่ยอมเปลี่ยนเปน 4 หรือบางทีก้อ เปลี่ยนเปน 3-4-3 อยู่อย่างนั้น:cry:
    ก้อทนไม่ไหวเลยไปเลี่ยนใหม่ATF3แถมล้างระบบเกียร์ด้วย (เสียเงินอีก2300) ทางปั้มรับผิดชอบลดให้ 500 (น่าโมโห) ช่างมันม่ายมีความรู้น่าหว่า เปลี่ยนเสร็จนึกว่าจะจบ วิ่งได้1 อาทิตย์ เปนอีกแล้วครับ สงสัยต้องซ่อมเกียร์ หรือ ยกใหม่ เศร้า ผมเซ็งมาก ถ้ายกเกียร์มือ 2 ราคาเท่าไหร่ครับ หรือ ว่าเปลี่ยนเปนเกียร์ธรรมดาไปเลยดี (ดูแลง่ายดีแต่เมื่อย) ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ช่วงนี้ซ่อมรถอย่างเดียว:cry:
    พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ:sad:
    ปล.น้ำมันเกียร์เก่าใช้ของ Mobil 1 ครับ ไม่เคยมีปัญหาเลย (เอ้อม่ายน่าเลย):cry::cry::cry:

2. Kiat nissan

Kiat nissan New Member Member

112
    0
    0
    ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ไฟฟ้าเดิม ราคาอยู่ประมาณ 7,000 - 12,000 บาท เท่าที่ถามที่เชียงกง ,ออโต้สาย ประมาณ 6,000 - 7,000 บาท ,เกียร์เล็กธรรมดา ประมาณ 6,000 บาท ถ้าขับในกรุงเทพฯ บ่อยแนะนำเกียร์ออโต้ครับ

3. aep11

22
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ เกียรติ

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    หาอู่ดี ๆ หน่อยนะครับ...เดี๋ยวงานจะหนักกว่าเดิม...อู่ที่พี่เกียรติใช้บริการอยู่ก็น่าจะได้...
    ถ้าคิดจะเอาเกียร์ SR18 คิกดาวน์สายมาชน SR20 ยิ่งต้องหาช่างฝีมือหน่อย...

ฝากถามพี่เกียรติด้วยค๊าบ...อู่ที่สายไหมไม่รู้จะแก้ให้ได้รึเปล่า...
    ตอนนี้ Sr20 ชนเกียร์ SR18 คิกดาวน์สาย...
    รถวิ่งได้...เกียร์เปลี่ยนครบ...คิกดาวน์ได้...แต่โอเวอร์ไดว์ไม่ได้...กดปุ่มไฟหน้าปัดติด...
    แต่ไม่มีอาการโอเวอร์ไดว์...ช่างบอกว่า...หาที่ต่อสายไฟไม่เจอ...
    แถมไม่รู้ว่า...โหมดเกียร์ของ SR18 มีโหมด Snow กับ Sport เหมือนเกียร์ SR20 รึเปล่า...
    เพราะกดปุ่มแล้วก็ไม่เห็นมีอาการอะไร...ตอนนี้รถวิ่งได้อย่างเดียว...แถมเวลาแซงอืดเป็นบ้า...
    เดี๋ยวใช้ไปซักพัก...จะหาตังยกเกียร์ทำมะดาใส่แระ...

ใครอยากได้เกียร์ SR18 คิกดาวน์สายบอกนะค๊าบ...จะถอดให้ราคาถูก...
    สมทบทุนชนเกียร์ทำมะดา...5555+

5. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    วางใหม่เลยพี่อุ้ย....อิอิอิ

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    งานเข้าเลย

ชนเกียสายก็ได้คัรบ ถูกกว่า

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 18:55:33 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:55:37 ----------

งานเข้าเลย

ชนเกียสายก็ได้คัรบ ถูกกว่า

7. aep11

22
    0
    0
    อาจไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์แล้วครับ เพราะอู่พี่เกียรติเค้าลองเปลี่ยน ตัวควบคุมลิ้นปีกผีเสื้อ(มันรวน) มันเลยเปลี่ยนเกียร์ไป-มา พี่เค้าบอกว่าลองเอาไปใช้สักพักก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที กะว่าลองใช้สักอาทิตย์ได้ผลอย่างงัยเด๋วกลับมาแจ้งครับ (ตอนนี้ปกติแล้ว)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้