มือใหม่ ใช้รถอะไรหัดดีคับ

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย เด็กบ้านนอก, 5 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากจะหัดเล่นจิมอ่ะคับ ถ้ามีรถ2คันนี้
    1. รถเก๋งขับหน้า
    2. รถเก๋งขับหลัง คานแข็งแต่เป็นสปริง
    จะใช้ตัวไหนฝึกดีคับ เคยแต่ดูอยากลองวิ่งบ้าง

1. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    รถเก๋งขับหน้า ดีที่สุดเเล้ว ขับง่ายดี

2. Sarai06

Sarai06 New Member Member

59
    0
    0
    ถ้าเอาแบบ "หัดเล่น"เลย แนะนำขับหน้าดีกว่าครับ

เหตุผลง่ายๆ คือ รถขับหน้า เวลาเสียอาการ มักจะเป็นอาการ understeer ซึ่งแก้ง่ายกว่า

ถ้าเป็นรถขับหลัง อาการที่มักจะเจอคือ oversteer ซึ่งอาจจะต้องใช้ทักษะมากกว่าหน่อย

มือที่หัดเล่นใหม่ๆ ควรเริ่มจากของง่ายไปหายากครับ

3. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
  4. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ขับหน้าดีที่สุดนะครับแล้วมีรุ่นวิ่ง

5. แล้วควรเริ่มปรับปรุงรถจากส่วนไหนก่อนอ่ะคับ คือตอนนี้รถสภาพเดิมสนิท โคโรล่า 1300 คาร์บู พอดีรถไม่ค่อยมีใครใช้ เลยว่าจะเอามาปัดฝุ้นลองดูคับ ขอบคุณพี่ๆมากคับ

6. RG37

302
    2
    0
    ก็มาวิ่งแบบนั้นเรยล่ะคับ ไม่ต้องทำอะไร
    วิ่งให้ดีที่สุดในรถ std ก่อน พอเริ่มขับดีขึ้นค่อยปรับปรุงในส่วนที่ต้องการคับ
    :D
    [email protected]

7. @ke

@ke New Member Member

171
    1
    0
    เริ่มแรกขับเดิมๆก่อนเลยครับ

8. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ขับหน้าเดิมๆครับ

9. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    รถเดิมๆขับง่ายกว่าครับเหมาะสำหรับการฝึกหัดมากครับ

10. ขอบคุณพี่ๆทุกท่านเรยคับ สำหรับคำแนะนำ เด๋วขอเวลาไปจิ๊กกุญแจรถที่แม่มาก่อน เด๋วแม่เผลอจาได้เอามาลองดูคับ

11. toey_gt

toey_gt New Member Member

24
    0
    0
    เลือกไม่ถูกขับ 4 เลยครับ.......
    แหะๆๆ

12. 6HzG

6HzG New Member Member

19
    0
    0
    ส่วนตัวผมแนะนำ รถ RF ครับ เพราะจะลดอาการ understeer ตอนเบรคแบบที่พี่ อั้นว่า แถมเดินคันเร่งออกตัวจากโค้งได้ก่อน FR หรือ RR อีกด้วย

ว่าแต่คุณปอม ช่วยแนะนำรุ่นรถ RF หน่อยครับ ฮิ.ฮิ.

ผมสังเกตุมานานแล้วครับว่าไอ้รถขับหลังนี้มันจะมีหรือเปล่าครับ เพราะถ้าคนขับนั่งเบาะหลัง แล้วมันจะมองทางชัดไหมเนี้ย ????????????

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2006
  13. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    หายไปนานเลยนะครับพี่ :D :D :D

14. RG37

302
    2
    0
    RF คือรถไรง่ะ
    Rear engine Front wheel drive รึ? 555

งงๆ แนวเดียวกะรถยกรึป่าวง่ะ
    ha ha ha
    :D
    [email protected]

15. อ่าพี่คับ rf มันคือรถอะไรอ่ะคับ แบบว่าไม่รู้จักอ่ะคับ ff กับ fr นี้พอรู้ แต่ rf นี่ไม่รู้จิงๆ
    ยังงัยก็คงเอารถที่บ้านมาลองก่อนอ่ะคับ คงไม่ยังไม่มีปัญญาหารถใหม่อ่ะ แต่รู้ไว้ก่อนก็ดีคับ ตอ่ไปจะได้อัพเลเวลถูก

16. jeedjaab

jeedjaab New Member Member

144
    0
    0
    แร้ว Gym กะ Drift ใช้รถประเภทเดวกันด้ายป่าวคับ
    แบบว่าเซ็ทแค่ช่วงล่างอ่ะ (คันเดิมแต่เซ็ทช่วงล่างใหม่ตามประเภทที่ลงอ่ะ)

17. ขับถนัดคันไหนล่ะกั๊บบบ

18. RayRonClub

RayRonClub New Member Member

197
    1
    0
    Ae อย่างผมเนี้ยได้เปล่าอ่าครับ แล้วต้องทำอาไรบ้างอะไรครับ

19. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0
    วางหลังขับหน้า???รถไรอ่ะคับ.......แต่เคยเห็น RR อยู่นะคับ(แต่เห็นในเกมอ่ะ...แหะๆ(GT2))รถเปอรเช่อ่ะคับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้