ทางเดินน้ำในเครื่อง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย gri, 11 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมเคยค้นเจออยู่เว็บนึง นานมาแล้ว
    (จำไม่ได้ว่าเว็บไหน)

เขาบอกว่า ท่อทางเดินน้ำในเครื่องยนต์นั้น
    สามารถเอาน้ำเปล่าผสมแฟ้บ
    ไปล้างคราบตะกรันในระบบได้ในตอนที่เดินเครื่องอยู่หลังจากสตาร์ทใหม่ๆ
    แต่ว่าทำแค่ไม่กี่นาที ก็ให้ถ่ายออกให้หมด

อยากทราบครับว่า
    ทำได้จริงๆหรือครับ
    มีใครเคยลองแล้วบ้างครับ
    ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ทำได้ด้วยเหรอครับ ไม่เคยได้ยินเลย

3. Torlek_Celica

Torlek_Celica New Member Member

275
    0
    0
    เคยแล้วครับ ใส่แฟ๊บแบบน้ำเข้าตรงฝาหม้อน้ำไปหน่อย ติดเครื่องทิ้งไว้สักพัก ให้วาวน้ำเปิดปกติ ให้น้ำวิ่งในระบบสักพัก ก็ถ่ายน้ำออก
    ถ่ายน้ำเข้าออกจนฟองหมด สะอาดเอี่ยม คราบตะกรันสนิมออกมาเยอะเลย

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อยากรู้จังมีใครมาบอกได้ป่าวครับ

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมเคยเห็นเค้าใช้เป็ดโปร!

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    แฟ๊บ ก้อใช้ได้ระดับหนึ่ง ครับ

ในผงซักฟอกจะมีสารบางจำพวก

ที่ Disperse ( กระจายตัว)

เศษดิน เลน ตะกอนสนิม ออกมาได้บางส่วน

แต่ไม่สามารถที่จะทำให้ ตะกรัน (แข็ง) ที่เคลือบผิววัสดุ

อยู่ภายใน หลุด ร่อน หรืออ่อน ตัวลงได้

ถ้าจะให้หลุดออกจริงๆ ต้องใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ

เพราะมีส่วนผสม ของ กรดไฮโดรคลอริค (กรดเกลือ)

ถือเป็นกรดแ่ก่ ผสมอยู่ประมาณ 7% (อ่านดูข้างขวดได้เลย)

ส่วนเรื่อง ที่จะใช้เท่าไหร่ ผสมยังไงตอบไม่ได้ครับ

เพราะรถแต่ละคัน วัสดุภายในเครื่องไม่เหมือนกัน

บางคันมีทั้งเหล็ก มิเนียม ปริมาณตะกรันก็ไม่เท่ากัน

ปริมาตรน้ำในห้องเครื่องก็ไม่เท่ากัน

น้ำยาล้างห้องน้ำ ไม่ได้ผสมมาให้ใช้กับ วัสดุบางชนิด

เค้าผสมมาให้ล้างห้องน้ำ

ธรรมชาติของมัน กัดกร่อนเหล็กครับ

ส่วนอะลูมิเนียม ก็กัดเหมือนกัน แต่ไม่

รุนแรงเท่ากับเหล็ก เมื่อใช้ในความเข้มข้นที่เหมาะสม

ถ้าคุณใช้ล้างโดยที่รถคุณไม่มีตะกรันเคลือบผิวอยู่

มันจะตรงเข้าไปกัดกร่อนเหล็กโดยตรง

ที่เหมาะที่สุดที่จะใช้ล้างของพวกนี้คือ

น้ำยาล้างหมอน้ำ พวกนี้จะผสม กรดอ่อน

ซึ่งไม่ทำปฎิกริยากับเหล็กรุนแรงมากนัก

มีสารยับยั้ง การทำปฎิกริยากับโลหะ

และสารกระจายตะกอน ให้ละลายอยู่ในน้ำ

ไม่ให้เกาะติดตกค้างตามผิววัสดุ

(ดูยี่ห้อดีๆหน่อยแล้วกัน)

ส่วนผสมก็ตามข้างขวดเลย

คำนวณมาแล้วว่าผสมเท่านี้เท่านั้น

จะเหมาะสมในการใช้งานมากที่สุด

ใส่มากไปก็ กัด ใส่น้อยไปก็ล้างไม่ออก

ปัญหาพวกนี้ป้องกันได้ตั้งแต่แรก

โดยการใช้น้ำสะอาดๆ และน้ำยาหม้อน้ำดีๆ ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2010
  7. zing69

zing69 New Member Member

56
    0
    0
    ระวังมันจะกัดจนทะลุนะครับ เดี๋ยวงานจะเข้าเอา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้