ถามเรื่องน้ำมันเกียร์ manual หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 4 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ปกติช่างจะเอาน้ำมันเครื่องเบอร์ 50 มาใส่ให้แห็นพวกน้ำมันเกียร์
    โดยเฉพาะ จะมีเลขตัวหลังอยู่ที่ 90 หรือ 80 เนี่ยแหละแล้วอย่างนี้ผมควรถ่ายทิ้งแล้ว
    เติม penzoil ขวดเหลืองปลายแหลมๆแทนดีไหมครับแล้วมันต้องเติมกี่ลิตรครับ
    เพราะขวดนึงมัน 1 ลิตรอ่ะครับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    2-2.5 ลิตร

น้ำมันเครื่อง ก็พอใช้ได้

ไม่้ต้องถ่ายหรอก เสียดาย

หัวจรวด สีเหลือง ใช้กับเกียร์ LSD

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ใช้ 1.8 ลิตรครับ ตามคู่มือบอก

4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ขอถามเป็นความรู้ต่ออีกนิดนะครับ น้ำมันเครื่องและเกียร์แต่ละบล็อค เติมปริมาณเท่าไหร่บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:26:40 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:26:22 ----------

ขอถามเป็นความรู้ต่ออีกนิดนะครับ น้ำมันเครื่องและเกียร์แต่ละบล็อค เติมปริมาณเท่าไหร่บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

5. ตามคู่มือ จะบอกว่าให้เติมไปจนกว่า จะล้นออกทางรู Drain ครับ
    อ้างอิงมาจาก Maintenance Service Manual ไม่ใช่ Owner Manual นะครับ

ถ้าถ่ายปกติ ก็ประมาณ 2 ลิตร ถ้าผ่ารื้อเกียร์ก็จะประมาณ 2.5 ลิตร
    :cool::cool::cool:

ส่วนที่ถามว่าน้ำมันเครื่องใช้เติมแทนได้ไหม ตาม Manual บอกว่าไม่แนะนำ
    ทางที่ดีควรจะใช้น้ำมันสำหรับเกียร์โดยเฉพาะ จะดีกว่าครับ

แก้ไขล่าสุด: 4 มิถุนายน 2010
  6. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    ผมก็เติมมาจนล้นทางรูหายใจเหมือนกันคับ

7. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ผมเพิ่งไปเปลี่ยนศูนย์มา ในใบเสร็จบอกใช้กระป๋อง 1 ลิตร 3 กระป๋องครับ แต่ไม่รู้ว่ากระป๋องที่ 3 เค้าเติมไปเท่าไหร่
    ดูจากนี้ ก็น่าจะอยู่ที่ มากกว่า 2 ลิตร แต่ไม่เกิน 3 ลิตร
    (MTF เบอร์ 94)

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เครื่อง b18 เกียร์ ted ตอนซื้อใช้ 3 ขวด ขวดละ 1 ลิตร อันที่ 3 เติมนิดเดียวก็พอดีขอบรูน๊อตเติมแล้วครับ แสดงว่ามันใช้ 2.xx ลิตร เก็บที่เหลือ pack ไว้ให้ดี ไว้ใช้หยอดในคราวต่อไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้