ขอสเป็คการตั้งวาล์วและฝาสูบB20B

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pong K.S., 3 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pong K.S.

pong K.S. New Member Member

6
    0
    0
    รบกวนหน่อยมีใครรู้ค่าการตั้งวาล์วกับค่าการขันฝาสูบของเครื่องB20Bบ้างช่วยตอบที

2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    in .08-.12 mm
    ex .16-.20 mm

ฝาสูบ
    First step 29 N-m
    Final step 85 N-m
    แบ่ง ให้ได้ อย่างน้อย Five step

CAM 9.8 N-m

3. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ขอบคุณ กับความรู้ ดีๆ ครับ

4. ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมเพิ่งรู้จริง ๆ ว่าฝาสูบเริ่มขันที่ 29 N-m ปกติก็ไล่ไปตั้งแต่ 30-50-70-85 เพิ่มเติมอีกนิดนึง
    ว่าจะหว่างการขันแต่ละครั้ง ควรทิ้งระยะให้น๊อตคลายความเครียดก่อน แล้วค่อยมาขันต่อไป
    อย่างที่ผมทำ จะทิ้งระยะไว้ประมาณ 15 - 20 นาทีในการขันแต่ละครั้ง

ถ้าเป็นในกรณีประกอบเครื่องใหม่ทั้งตัว ไม่ต้องรีบมาก เมื่อ Final แล้วจะทิ้งไว้ข้ามคืน หรืออย่าง
    น้อย 1 ชั่วโมง ก่อนจะมาเช็คค่า Final แล้วกระกอบทุกอย่างคืนเข้าไปครับ

เอามาแชร์ให้ฟังครับ สูตรนี้อาจารย์กล้า แกสอนมากับมือ เมื่อก่อนขันทีนึง ก็เติมเบียร์ป๋องนึง
    กินเบียร์หมดก็มานั่งทำต่อ

5. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ขอ B18B ด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

6. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ปรมาจารย์ B20 จริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้