มีน้ำมันเครื่องหยดตรงช่วงหน้าเครื่องที่มีโซ่ราวลิ้นครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย simmax, 2 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. simmax

simmax New Member Member

40
    1
    0
    อยากทราบว่าอาการดังกล่าวเป็นที่อะไรครับ แล้วซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ
    พี่ๆคนไหนเคยเปลี่ยนยางขอบกระจกช่วยแนะนำร้านที่ทำหน่อยครับ หรือวิธีเปลี่ยน ราคาประมาณเท่าไหร่
    อยู่ฝั่งธนครับ ขอบคุณครับ

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    บริเวณหน้าเครื่องมีจุดที่น้ำมันเครื่องรั่วได้หลักๆคือ

บนสุดคือปะเก็นฝาครอบวาล์วน้ำมันเครื่องอาจรั่วมาจากด้านบน ถัดมาคือ

ซีลข้อเหวี่ยงหน้าเครื่อง สุดท้ายคือ รั่วตรงขอบประเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง ลองเช็คดูครับ:)

เพิ่มอีกนิด...เคยเจอรั่วมาจาก สวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ก็ไหลมาลงตรงนี้เหมือนกันครับ:):)

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ครับตามพี่ดิวเลยครับ ...
    1. ซึมบมฝาวาล์ว ก็ เปลี่ยน ยาง โอริงหัวเทียน และ ซีลฝาวาล์ว + บูธ น๊อต 10 ตัว << ไม่เกิน พัน .. + กาว สีเทาๆ ... ค่าแรงแล้วแต่ร้าน แต่ ทำ เอง ได้ .. ไม่อยาก ...
    2. ซึมตรงฝาหน้า ถอดน๊อต m5 รอบๆ ออก ประมาณ 8 ตัว แล้ว ล้าง เช็ด ขัด ให้ สะอาด เอา กาวสีเทา ทารอบๆ แล้ว ติด เข้า ไป ... (ควรทำพร้อมข้อ 1)
    3. ซึม ใต้ เครื่อง .... ต้อง ยก ขึ้น ฮ้อย ดูว่า ซึม ตรงไหน... ส่วนใหญ่ ซึม ที่ switch น้ำมันเครื่อง เบิก ศูนย์ ตัว ละ 500 กว่าๆ ...

4. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    ส่วนเรื่องยางขอบกระจก ลองถามป๋าเบิ้ม ดูครับ หน้าซื้อขาย
    หรือถ้ามีเวลาว่างๆ อยู่แถวฝั่งธน ก็ไปเดินวรจักรเลยครับ ถามหลายๆร้าน เปรียบเทียบราคาดู (ส่วนเรื่อง ราคาของ ต้องรอพี่ๆมาตอบครับ)

ยางขอบกระจกไปเเล้วหรอครับ
    ของผม ยางขอบประตูไปก่อนเลย ยางขอบกระจกยังใช้ได้อยู่ครับ

รอพี่คนอื่นมาช่วยตอบครับผม^^

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เรื่องน้ำมันเครื่องหยดเช็คตามพี่ดิว กับน้องJACK เลยครับ

ส่วนเรื่องยางขอบกระจก ร้านอะไหล่จะเรียกสักหลาดขอบกระจก ของเทียม 6-7 ร้อย ของแท้พันกว่าบาท

ผมไปให้ร้านใส่ให้ สองข้าง 300 บาทมั๊ง เป็นร้านที่เค้ารับซ่อมกระจกรถ...:eek:

6. simmax

simmax New Member Member

40
    1
    0
    เช็คมาแล้วครับ รั่วตรงซีลข้อเหวี่ยงหน้าเครื่อง ตอนซ่อมต้องยกเครื่องลงไหมครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

7. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ถ้ามันรั่วตรงซีลข้อเหวี่ยงหน้าเครื่องจริง น่าจะไม่แพงนะ ผมเคยเปลี่ยนค่าอะไหล่อันนี้ไม่เกิน 400 บาท ค่าแรงไม่เกิน 500 คือตอนนั้นผมเปลี่ยนหลายอย่าง เช่น ยางแท่นเครื่อง บูชกันโคลง น้ำมันเกียร์ ซีลอ่างน้ำมันเครื่อง ... เลยเป็นค่าแรงเหมารวม อาการนี้ผมเคยเป็นมาก่อน เปลี่ยนแล้วหายสนิท ขอให้หายนะครับ

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ราคาตามนั้นครับผม ไม่ต้องยกเครื่องลงนะ...:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้