++ เกจ์วัดแบบแมคคานิคยังน่าใช้มั้ยครับ?? ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 22 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เป็นเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องกับวัดอุณหภูมิน้ำ/น้ำมันครับ

ผมทราบแค่ว่าเกจ์แบบแมคคานิคดีตรงที่ค่อนข้างจะเที่ยงตรง ทนทานกว่าพวกเกจ์ระบบไฟฟ้า ไม่ค่อยรวน

แต่ข้อเสียคือสายทองแดงที่วัดอุณหภูมิ ถ้าสายทองแดงมันหักก็พัง และที่กลัวที่สุดคือเรื่องสายถักแรงดันน้ำมันเครื่องแตกครับ ถ้าแตกทีคงได้รื้อภายในทั้งคันแหงๆ

ผมลองปรึกษาบางคนเค้าก็บอกว่าถ้าทำดีๆมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก...แต่ผมก็ไม่รู้ว่าไอ้คำว่าทำดีๆมันหมายถึงยังไง เพราะสายถักจู่ๆมันก็แตกขึ้นมาได้ใช่มั้ยครับ? หรือสาเหตุจริงๆมันคืออะไร?

แต่คิดอีกอย่างนึง อย่างสายถักเบรกซิ่ง เค้าก็บอกกันว่ามันดี ทนทานกว่าสายเบรกเดิมๆของรถ ไม่แตกง่าย แต่ทำไมสายถักเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องถึงยังได้ยินเรื่องแตกบ่อยๆล่ะครับ? ทั้งๆที่มันก็เป็นสายถักสเตนเลสเหมือนกันกับสายถักเบรก

เกจ์รุ่นที่อยากได้มันก็หาแบบไฟฟ้ายากเหลือเกินนน

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

2. ผมใช่อยู่ครับ แบบแเมคคานิค แรงดันเบนซิล+วัดบูส

ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ติดตรงที่ดูพีคไม่ได้อ่ะครับ

ส่วนแรงดันเบนซิลผมใช้เป็นสายถักแบบสแตนเลสมันก็ไม่เห็นแตกเลยครับ แรงดัน3บาร์กว่า

3. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ็HKS DB มันจะมีปํญหาพวกนี้ป่ะคับ ไอตัว 4 พันก่าอะ

4. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    hks db จะมี ปัญหา บ้างนะ เท่าที่ผมเคยเจอมา

บูส ปกติดี

temp ปกติดี แต่ถ้า เวลาช่างประกอบ บิดสาบไม่ดี สาย มักจะหัก

press อันนี้ไม่รู้เป็นเหมือนกันป่าว เรื่อสายเหมือง temp แต่เวลาจอดรถถ้าจอด ร้อนๆๆๆ เข็มมันจะร้อน แล้วเวลา สตาร์ท
    ทำให้ เข็ม มันรูด แล้ว ขึ้นเพี้ยนไปเลย ต้อง แกะหน้ากาก มาใส่ เข็มเอาใหม่

5. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ผมก็ใช้แบบแมคคานิคอยู่ครับ ออโต้มิเตอร์ บูส กับ ฟูลเพรส

ฟูลเพรสผมก็อยู่แถวๆ 40-50 ปอนด์นะครับ ไม่เป็นไรนะ

ตรงดีแล้วก็ทนมากกก ตกทอดมาจากพี่อีกทีเป็น 10 ปีละมั้ง ยังไม่พังไม่รวนเลย

เกจ์ไฟฟ้าสวยไฮโซ แต่เซ็นเซอร์พังทีซ่อมแพงงงงครับ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เกจMECHANIC พวกTEMPอาจต้องระวังตอนติดตั้ง เพราะตรงSENSORมันจะมีปรอท ใส่แรงๆ "แตก" ก่อนเลยครับ แตกก่อนไม่ดี... ใช้ไม่ได้...

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    แล้วก็ต้องระวังเรื่อง "แตกใน" ด้วยครับ

8. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ใช้boost Apexi el ตรงดี ทนดีครับ ใช้มา5-6ปีแล้ว

9. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ใช่ครับ เพราะมันจะ"ใหลย้อยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย..." 555+

10. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    แนะนำแบบนี้คับ Gab

ตัวไหนที่วัด Temp ให้ใช้เป็นไฟฟ้าคับ เพราะตัวปรอทที่วัดมีปัญหาบ่อย แล้วก็โบราณมากแล้วสำหรับการวัดระบบนี้คับ

ส่วนตัวอื่นๆที่เหลือ mechanic ได้เลยคับ ผมเองก็ชอบ mechanic และก็ใช้ mechanic มาตลอด รถแข่งที่วิ่งสนามโดยมากก็ mechanic เพราะค่าที่ได้เที่ยงตรงแล้วเรื่องความคงทนของเกจ์ก็ดีกว่าไฟฟ้ามากคับ และที่สำคัญราคาสวยกว่า

ส่วนเรื่องสายถักที่แตก ถ้าเลือกสายของดี มันก็ไม่แตกหรอกคับ ผมยังไม่เคยเจอปัญหาแตกเลยคับ ไม่ทราบว่าที่บอกว่าแตกใช้สายของอาราย วัสดุเหมือนกันแต่การผลิตและความทนทานมันต่างกันเยอะนะคับระหว่างของมียี่ห้อกับของธรรมดา ยกตัวอย่างพวกหัว Aeroquip กับหัวที่ทำจีน หรืองานไต้หวัน ลองไปใช้ดูคับจะรู้ว่ามันก็หัวสายเหมือนกัน แต่อายุการใช้งานในการขันเข้าออกต่างกันมากคับ

สำหรับผมเกจ์ mechanic ยังน่าเล่นอยู่ตลอดคับ

11. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ออก ทะเล กันแล้ววว

12. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    แมคคาานิค สายดี ใช้ยาว ครับ

13. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ให้ HKS DB อยู่สี่ตัว ผมว่าดีเลยนะแมคคานิค ทนมากๆ ไม่พัง ไม่รวน

เรื่องสายถักแตกยังไม่เคยเจอนะ แต่ถ้าไม่ถัก เจอแตกบ่อยเละทั้งคัน...

แต่เสียอย่าง มันดู พีค ไม่ได้ แค่นั้นเอง...ต้องตาไวไว อ่ะ

ราคาไม่โหดมากด้วยเบิกใหม่ตัวนึง 4500 เอง

14. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ใช้อยู่เหมือนกัน คอนเฟิมอีกเสียง ทน แม่น สวย ราคาไม่แรง

15. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    ผมก็ชอบ ใช้ แมคคานิค นะ มัน ถูก ทน ดีอ่ะ ที่สำคัญ มันตรงกะคอมตอนจูนด้วยดิ

เรื่องสายที่แตก ผมว่า คดไปคดมา สายแตกใน ไม่ก็ ซื้อสายถักมาร้านอาจจะเอาของเก่า ราคาถูกมาให้ก็เป็นได้

16. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    หลักการทำงานของเกจ์ แมคานิก เป็นหลักการง่ายๆไม่ซับซ้อนที่ใช้มานานนนนมากแล้ว

ไฟฟ้าจริงๆแล้วมันควรจะทนกว่า เพราะ moving part น้อยกว่า แต่ไหงไม่ทน อาจจะเป็นเพราะเรื่องของต้นทุนในการผลิตด้วย

ของพวกที่ใช้ในอุตสาหกรรม แบบไฟฟ้าก็ทนกว่ามากครับ เพี๊ยนน้อยกว่ามากๆ แต่อย่างว่า มันเป็นงานคนละประเภทกัน

วัด temp อย่างที่ท่าข้างบนบอก ควรจะเป็นไฟฟ้าน่าจะดีกว่า เพราะปรอทมันมีพิษครับแตกขึ้นมาไม่รู้เราดมไปเท่าไหร่ ส่วนพวก pressue ถ้าใช้ แมคานิก ใช้สายที่ดีๆครับ เพราะมันลากเข้ามาในรถ แตกขึ้นมาอุณหภูมิมันไม่ใช่ 30 40 องศาครับ มีพิษด้วย

17. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อ้อ พวกปรอท ยังไงก็น่าจะแม่นยำกว่าไฟฟ้า เพราะหลักการมันคือการขยายตัวของปรอท ถ้าปรอทที่ใส่คุณสมบัติไม่เปลี่ยน มันก็ขยายตัวเหมือนเดิม :D

ปล.ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะคร้าบ

18. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ออกทะเลอย่าลืมใส่ชูชีพนะครับ...ด้วยความเป็นห่วง อิอิ

19. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ใช้ HKS DB อยู่ 4 - 5 ตัว หลายปีแล้วก็ยังไม่มีปัญหาครับ...โดยรวมแล้วผมคิดว่าโอเคนะ

20. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ใช้ HKS DB มา 4-5 ปีละ(รวมเวลาที่เจ้าของเดิมใช้มาด้วย) ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ

ปัญหามีอย่างเดียวเข้ม watertemp เคยค้างครั้งนึงคับ ลงไม่สุด เลยรื้อมาขยับเข็มเอง

นอกนั้นก้อใช้ดีไม่มีปัญหา สวยด้วย

21. DUKE_68

6,189
    129
    63
    อันนี้HKS DB MECHANIC กับ DB RS ที่เป็นไฟฟ้า

[video=youtube;a7x8h3yZKV4]http://www.youtube.com/watch?v=a7x8h3yZKV4[/video]

22. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    DB มันน่าโดนจิงๆ ปั้นตังจัดกับพี่ duke สักสามตัวนะ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้