ท่านใดทำ Clay Modelling (ต้นแบบไฟเบอร์)เป็น ช่วยทีครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย drinkingpark, 4 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. drinkingpark

drinkingpark New Member Member

43
    1
    0
    เรื่องการทำก็พอรู้มาบ้างนะครับ แต่ปัญหาก็คือ จะไปสั่งอุปกรณ์มาจากไหนครับ ท่านที่ทำอยู่ไปซื้ออุปกรณ์มาจากไหนครับ ทั้งดิน Clay และอุปกรณ์อื่นๆ ช่วยหาด้วยครับ ขอบคุณมาก

2. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    อู้ว ไอ้ทำก็ทำเป็นหรอกนะครับ แต่สมัยเรียน ก็ใช้ดินของทางภาควิชาอ่ะครับ ไม่ได้ซื้อเอง

ราคาแม่งโลละเป็นพันๆ

เคยเห็นรุ่นพี่ที่ขี้เกียจๆ มาจองดินจากอาจารย์ไม่ทัน แล้วดินไม่พอ

แกไปเอาดินปั้นเซรามิคมาใช้แทนอ่ะครับ ก็ใช้ได้เหมือนกันนะครับ งานนั้นได้รางวัลด้วย อิๆ

ปล.ดินญี่ปุ่นขาวๆ หรือดินน้ำมันอย่าได้เอามาใช้เชียว ไม่ได้เรื่องครับ เอาดินเหนียวมาใช้ยังจะดีกว่า

3. drinkingpark

drinkingpark New Member Member

43
    1
    0
    ดินปั้นเซรามิคนี้ไปหามาจากไหนฮะ มีสีอะไรครับ เครื่องมือด้วยฮะ ไม่รู้จะไปหาที่ไหนถามร้าน ร้านทำหน้างง กันหมดเลยอ่า ขออีกซ๊าก~กทีฮะ ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ :)

4. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ดินปั้นเซรามิก จะเป็นดินสีดำสนิทครับ เหนียวมากๆ เวลาได้มา ต้องเอามานวดกับน้ำหมาดๆก่อน นวดๆๆนานๆจนนิ่ม
    เรื่องที่ซื้อผมก็ไม่ทราบอีกเช่นกัน เพราะก็ใช้ของมหาลัยอ่ะคับ แต่ขอเวลาสักพักจะถามมาให้นะครับ

ไม่น่าหาซื้อยาก -_-'

ส่วนอุปกรณ์ในรูป ตามร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆ หรือตามห้างก็มีครับ B2Sเซนทรัล ผมว่าก็เคยเห็นผ่านๆตา ร้านสมใจหน้าวิทยาลัยเพาะช่างตรงปากคลองตลาด ก็มีแน่ๆ

หรือเอาชัวร์ๆเลย ที่มหาลัยผมครับ มหาลัยศิลปากรวังท่าพระ ตรงสนามหลวงเลยคับ เข้าไปเดินถามหาสโมที่ขายเครื่องเขียน
    นักศึกษาที่นี่ใจดีเหมือนหน้าตาครับ เขาจะเต็มใจพาคุณเดินไปซื้อเลยแน่ๆ อิๆ

5. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ดินเหนียว ขุดเอาริมหนองตะกรุม จ.ราชบุรี เจ๋งมั่ก 555

ล้อเล่นนะ อย่าไปหาเชียวไอ้หนองตะกรุมเนี่ย

เรื่องดินเซรามิก ผมแนะนำได้ครับ ตอนเรียนเวลาดินที่คณะหมดผมวิ่งไปซื้อจากโรงงานเองอยู่บ่อยๆ ยินดีให้คำแนะนำครับ 084-008-5140 คิม ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้