งานเช้า อ กเเล้ว พี่ๆช่วยผมด้วย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย teehid2009, 23 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teehid2009

teehid2009 New Member Member

74
    0
    0
    รถผมความร้อนมันขึ้นอ่ะคับเวลาติดไฟแดงหรือจอดเวลาขับความร้อนปกตินะ แต่ครั้งหลังขับแปปเดียวน้ำหายหมดหม้อน้ำพักเลย แถมความร้อนขึ้นเกือบสุด ผมเปลี่ยนฝาหม้อน้ำเพราะมันเสียแต่รุ้สึกว่ายังไม่หายร้อนเลย แล้วล่าสุดที่ความร้อนขึ้น ผมจอดรถพักแล้วไปหมุนตรงท่อกรองข้างบน มันเกี่ยวอะไรมั้ย เครื่องผมสะดุด ทั้งน้ำมันเเละแกสเลย ใครรุ้ชอบตอบผมทีคับ จะได้มีความรุ้ หาวิทีช่อมถุก

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ใจเย็นๆ นะครับ
    ค่อยๆ ไล่ไปทีละอาการ
    ตอนนี้ น่าจะมี 2 อาการ
    1. ความร้อนขึ้น
    2. เครื่องสะดุด

ข้อแรก ตรวจเช็คดูก่อน ว่ามีน้ำรั่วที่ไหน หรือเปล่า
    Start เครื่องอยู่กับที่ครับ ก้มมองใต้ท้องรถ ว่ามีจุดไหนมีน้ำหยดหรือเปล่า
    แล้วมาบอกอีกทีครับ

ข้อสอง ถ้าสะดุด ทั้งแก๊สและน้ำมัน คาดว่าจะเป็นที่ระบบ ไฟ ครับ
    ลองStartเครื่อง ดึงสายหัวเทียน ทีละหัวดู ครับว่ามีสูบไหน ไม่จุดระเบิดหรือเปล่า
    เดาว่า หัวเทียนเสื่อมครับ

:)

รอฟังผล

3. teehid2009

74
    0
    0
    อันดับแรกน้ำไม่หยด คับ มันเกี่ยวกับ วาว์ลน้ำหรือเปล่าคับ แต่ข้อสองไม่รุ้รอพุ่งนี้เข้าอู่คับ ปรกติความร้อนจะขึ้นปะมานไหนคับรถพี่ๆ บอกหน่อยคับ

4. slimant

1,271
    4
    0
    ถ้าไม่มีจุดที่รั่ว จริงๆ
    ก็ต้องหาครับ
    ว่าน้ำ มันหายไปไหน

มันดันออกทางถังพักน้ำ หรือ อยู่ดีๆ มันหายไปหมดเลย ครับ

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามาดูและเก็บข้อมูล

6. teehid2009

74
    0
    0
    มันดันมาออกมาทางถังพักหม้อน้ำคับ ผมstartเครื่องเเล้วเปิดฝาดูน้ำมันดันออกมาคับ แล้วผมกะไปชื้อฝาหม้อน้ำมาเปลี่ยนแต่ยังไม่หาย เหนเพื่อนบอกไห้เปลี่ยน วาวน้ำคับน่าจะใช่หรือเปล่ากลัวเปลี่ยนผิดที่จัง ยิ่งตอนนี้เจอเคอฟิวขายของไม่ได้มาเป็นอาทิดละ

7. slimant

1,271
    4
    0
    ท่าทางงานเข้านะครับ
    ผมว่าฝาโก่งครับ
    อาการนี้ ผมว่า ต้องถึงมือช่างแล้วล่ะครับ
    ปรึกษา ช่างที่ไว้ใจได้นะครับ

8. teehid2009

74
    0
    0
    ฝาโก่ง นี่มันเกี่ยวกะ ที่ผมไปทำควันขาวมาหรือป่าว เออผมลืมบอกไป รถกะตุกตอนออกตัวคับ ตอนวิ่งไปแล้วไม่เปนไรพอเบรคเรื่องเบาดับไปเลย ก่อนหน้านั้นไปอรันไปกลับ600โลสบาย ๆแต่ความร้อนมันจะขึ้นตอนรถติด เพาระไม่ได้เชคน้ำเลย แต่พอกลับมาปันหาเกิด

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เปิดฝาหม้อน้ำดูว่ามีคราบโคลนสีน้ำตาลจับเป็นคราบมั้ยถ้ามีแสดงว่าฝาโก่ง...เปิดฝาไสหน้าเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ

บอกว่าจอดแล้วความร้อนปกติ...วิ่งแล้วร้อน....เอาหม้อน้ำไปล้างแยงให้สะอาดซะ..เช็ครั่วซะด้วย
    ถ้าสภาพไม่ไหวแล้ว(รั่วเยอะปะหลายแผล รั่วที่แผงรังผึ้ง)ก็เปลี่ยนใหม่ดีกว่า

วาล์วน้ำเคยเปลี่ยนรึยัง ถ้ายังก็เปลี่ยนเลยดีกว่ามาเป็นปัญหาอีกทีหลัง

เห็นบอกว่ารถมีควันขาวออกปลายท่อแสดงว่ามีน้ำมันเครื่องเล็ดรอดเข้าไปในห้องเผาไหม้
    อาจเกิดได้จาก 1. เครื่องหลวม 2.ยางตีนวาล์วรั่ว
    ลองเปลี่ยนยางตีนวาล์วก่อน ทำพร้อมกะปาดฝานั้นล่ะเพราะถูกกว่า แต่ถ้าควันท่วมแล้ว
    แนะนำวางเครื่องใหม่ไไปเลย จบกว่า

ที่เครื่องสะดุดก็อาจเกิดจากควันขาวนี้แหล่ะ น้ำมันเครื่องทำให้เกิดเขม่าจับที่หัวเทียน
    ทำให้เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ (บางครั้งถึงบอด)แก้ไขไปดูก่อนค่อยว่ากันต่อ

10. teehid2009

74
    0
    0
    พี่เข้าใจผิดเเล้ว ผมเปลี่ยนยางตีนวาวไรหมดเเล้ว แต่ปันหาตอนนี้คือ ความร้อนตอนออกตัว กะเครื่องสะดุดคับ

11. slimant

1,271
    4
    0
    สงสัยผมจะอ่าน แล้ว งงเอง
    คิดว่า Start แป๊บเดียวแล้วความร้อนขึ้น

สรุปว่า
    จอดเฉยๆ ไม่เป็นไร วิ่งปั๊บ ความร้อนขึ้น ใช่มั๊ยครับ
    งั้นคงแค่หม้อน้ำตัน ครับ ตาม ด้านบนเลย
    ไปร้านหม้อน้ำเปิดฝาแยงขี้ตะกรันซะหน่อย น่าจะหายนะครับ
    ราคา ประมาณ 300 แล้วแต่ร้าน

ส่วนเครื่องสะดุด ตอนรอบต่ำ ไม่หัวเทียนก็สายหัวเทียนล่ะครับ
    ผมเดาว่าหัวเทียนนะ สายหัวเทียนมันเสียยาก ( แต่ก็มีโอกาส )
    เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 4 หัว 200 ครับ

12. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    สายหัวเทียนชุดนึงก็ประมาณ 5 ร้อยกว่าบาท ถ้าแท้ก็พันกว่า

13. tit_161

tit_161 New Member Member

169
    11
    0
    ลองเช็คพัดลมหรือยังครับ

14.  
  15. teehid2009

74
    0
    0
    พัดลมเป่าเครื่องมันติดบ้างไม่ติดบ้างคับ ช่างเอาทอเตอที่ไหนไม่รุ้มาเปลี่ยนไห้500 ส่วนพัดลมแอร์ถ่านหมดเปลี่ยนถ่าน+เอาน้ำยาล้างรังผึ้งสีเขียว แล้วเช็คระบบไฟ ที่เครื่องสะดุดเพราะ คอย มันไหม้อ่ะ พี่ๆคับขอถามหน่อย ว่าคอยกะจานจ่ายเขาเเยกขายไหม ราคาเท่าไหร่คับ รถวิ่งไม่ได้เลยตอนนี้ จอดติดไฟแดงเปนดับต้องเร่งเครื่องตลอด ขับไปตอนขึ้นสะพานเกร็งซะ ปวดเลยกลัวดับ วันนี้โดนค่าเเรงไป300 เท่ากับ1000 เซงกะช่างร้อนเงิน

16. ตกลงเรื่องความร้อน เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมหายแล้วใช่มั้ยคับ ส่วนเรื่องคอยจานจ่าย จิงๆไม่ต้องเปลี่ยน มาซ่อมได้นะคับ ถ้าอู่ทำเป็น เคยซ่อมอยุ่ประมาณ 1000 นึง หรือจะลองหาพวกที่เค้าแยกอะไหล่ขายในเวปดูก็ได้คับจะได้มาทั้งชุดจานจ่าย ลองดูคับขอให้โชคดี

17. แต่ถ้าเจออู่ขี้เกียจหน่อย มานจะเปลี่ยนจานจ่ายยกชุดเอา ง่ายมันไป

18. teehid2009

74
    0
    0
    ความร้อนน่าจะหายเเล้วคับ แต่ที่พังคือ จานจ่ายมันมี เพรดใช้ปะช่างบอกไม่เสีย เสีย แต่ คอย คับ ตรงคอย มันไหม้เลยอ่ะคับ มีใครขายกะบอกได้นะคับ

19. slimant

1,271
    4
    0
    ยินดีด้วยครับ
    หาสาเหตุ เจอแล้ว
    เครื่องรุ่นอะไร ครับ
    เพื่อนๆแถวนี้ อะไหล่ เพียบเร๊ยยยย

20. teehid2009

74
    0
    0
    1600หัวฉีดติดแก็สคับ ใช่b16ปะ

21. ไม่ใช่B16 คับ อันนั้นแรงปาย คงGA16DNE อ่ะคับ (ถ้าเครือ่งเดิมนะ)

22. physoko

physoko New Member Member

216
    20
    0
    มีแต่อะไหล่GA16คาบิวอะชุดไฟยังครบอยู่ เผื่อใครอยากได้ก็โทรมาเลย086-3017558

23. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    บ้านอยู่ที่ไหนครับ ถ้าอยู่แถว ชลบุรี มาเอาที่บ้านผมครับ มีอยู่ 1 ตัวให้ฟรีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้