ไปทำบุญกันครับพี่น้อง "บ้าน บางปะกง" หรือ"สถานสงเคราะห์คนพิการและทุพพลภาพบางปะกง" วันที่ 29 พ.ค 53

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย singcoohteam, 11 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    "บ้าน บางปะกง" หรือ"สถานสงเคราะห์คนพิการและทุพพลภาพบางปะกง"

จัด ตั้งขึ้นเพื่อรองรับผู้มีความพิการทางร่างกายและสมองซึ่งถูกละเลย , ทอดทิ้งจากครอบครัวและสังคม
    โดยทางสถานสงเคราะห์ฯ จะให้การเลี้ยงดูด้านปัจจัย 4, บริการด้านการรักษาพยาบาลเบื้องต้น , บริการด้านกายภาพบำบัด , ให้การฝึกอาชีพ ฯลฯ

ปัจจุบันมีผู้พิการใน ความดูแลประมาณ 300 คน เป็นชายอายุตั้งแต่ 18 ปีขึ้นไป

ผู้พิการ ที่ นี่ส่วนใหญ่ไม่มีครอบครัว โดยจะถูกส่งตัวมาจากโรงพยาบาล สถานสงเคราะห์ อื่นๆ หรือจากครอบครัวที่ไม่สามารถอุปการะเลี้ยงดูได้

ผู้พิการที่พอ จะช่วยเหลือตัวเองได้ก็จะช่วยเหลือผู้พิการคนอื่นๆ และช่วยทำงานเท่าที่จะทำได้

นอกจากนี้ภายในสถานสงเคราะห์ฯ ยังมีจำหน่ายผลิตภัณฑ์ของผู้พิการด้วย

ข้อมูลที่ได้รับมา มีดังนี้

1. ผู้ดูแล 1 คนต้องดูแลผู้พิการถึง 40 คน!!!
    2. ผู้พิการ 3 คนต้องแชร์เตียงนอน 2 หลัง เนื่องจากจำนวนเตียงยังไม่เพียงพอกับจำนวนผู้พิการ
    3. ทางสถานสงเคราะห์ฯ เปิดรับนักกายภาพบำบัดมาเป็นแรมปีแล้ว แต่ก็ยังไม่มีใครมาสมัคร
    4. ผู้พิการที่นี่จะมีโอกาสพบแพทย์เพียงปีละ 2 ครั้งเท่านั้น
    5. ทางสถานสงเคราะห์ยังขาดแคลนสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็นสำหรับผู้พิการอีกมาก

ความ จำเป็นที่สุดในตอนนี้ คือ นักกายภาพบำบัดและแพทย์ หากใครมีความรู้ความสามารถในด้านนี้
    และสามารถสละเวลาช่วยได้ ขอเชิญแจ้งความจำนงเข้าไปที่สถานสงเคราะห์ได้

สิ่งของที่สถาน สงเคราะห์ฯ ยังขาดแคลนและใช้เป็นประจำ
    1. แผ่นรองสำหรับผู้ใหญ่
    2. ผ้าอ้อมผู้ใหญ่ ขนาด S, M, L
    3. แชมพูสระผม
    4. กางเกงชั้นใน ขนาด M, L, XL
    5. น้ำยาฆ่าเชื้อ เดทตอล (จำเป็นมาก)
    6. น้ำยาทำความสะอาดพื้น (จำเป็นมาก)
    7. ถุงขยะดำ ขนาด 28 * 36 นิ้ว (จำเป็น)
    8. ถุงขยะดำ ขนาด 30 * 40 นิ้ว (จำเป็น)
    9. ถุงขยะดำ ขนาด 26 * 28 นิ้ว (จำเป็น)
    10. น้ำยาล้างห้องน้ำ (จำเป็นมาก)
    11. สบู่ - ยาสีฟัน
    12. ผงซักฟอก ขาดแคลน
    14. แป้งทาตัว
    15. เครื่องซักผ้าขนาด 13 คิว
    16. ยาฉีดยุง-มด
    17. กางเกงขาสั้นเอวยางยืด
    18. ผ้าปูที่นอนขนาด 3.5 ฟุต และปลอกหมอน
    19. กางเกงชั้นใน ขนาด M/L
    20. หมอนหนุนยาง 350 ใบ ขาดแคลนมากค่ะ ต้องการด่วน
    21. แปรงทองเหลืองขัดห้องน้ำทั้งมีด้าม และไม่มีด้าม
    22. ไม้กวาดทางมะพร้าว
    23. รองเท้าแตะ
    24. ยาทากันกลากเกลื้อน
    25. ไม้กวาดดอกหญ้า (ไม้กวาดอ่อน)
    26. นมจืดชนิดกล่อง
    27. พัดลมเพดาน
    28. เสื้อยืด - กางเกงเอวยางยืด
    30. เสื้อกันหนาว
    32. โต๊ะสแตนเลสสำหรับนั่งรับประทานอาหารพร้อมม้านั่ง จำนวน 6 ชุด
    33. ที่นอนยาง จำนวน 350
    34. น้ำยาล้างจาน
    35. สายยางฉีดน้ำ
    36. แว่นสายตา สั้น-ยาว

บริจาคได้ที่

สถาน สงเคราะห์คนพิการและทุพพลภาพบางปะกง
    โทร. 0-3852-8290-1 โทรสาร.0-3852-8291
    ธนาคารกรุงไทย สาขาบางปะกง ประเภทออมทรัพย์
    บัญชี เลขที่ 202-1-37311-8

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คนนะคะ

http://www.bpkhome.org

:)เนื่องจากเป็นสถานที่ที่อยู่ไกล้บ้านผมกับบ้านป๋าหนุ่ม ซึ่งเพิ่งมารู้เมื่อไม่นานมานี้เอง ว่ามีด้วยเหรอ ไอ้เราก็มึนตึ้บเลย อยู่ไกล้แค่นี้เองไม่รู้ได้ไงฟระ555 ก็เลยอยากจะมาขอรบกวนพี่น้องสมาชิกเราที่ใจบุญ ร่วมบริจาค เป็นสิ่งของหรือปัจจัย(อันนี้ผมกลัวที่สุด) ให้กับพวกเขาเหล่านี้ ผมกับป๋าหนุ่มยังไม่สรุปวันนะครับ ต้องรอให้ป๋าหนุ่มเวรตรงกับวันเสาร์หรืออาทิตย์ก็ได้ ต้องรอสรุปวันอีกที แล้วก็ต้องทิ้งช่วงสงกรานด้วย เพราะพี่ๆน้องๆเที่ยวกลับมาอาจจะเหนื่อยอยู่ส่วนผมกับป๋าหนุ่มและป๋านกและป๋าแจ๊ค กะลังตัดสินใจกันอยู่ว่า จะให้ท่านผู้ใจบุญบริจาคมาทางไหนดี แล้วค่อยรวบรวมไปครั้งเดียวเลย จะให้ส่งมาที่ใครหรือยังไงดี ในนามเอ็นวีคลับแล้วค่อยไปมอบกันวันเดียวเลย ถ้าพี่ที่ต้องการบริจาคอยู่ต่างหวัดจะต้องส่งทางไปรษณีย์ ต้องส่งมาที่ไหนยังไงก็แล้วแต่ท่านนะครับ เพราะบางท่านอาจจะไม่สะดวก สมมุติว่าผมซื้อผ้าอ้อมก็เก็บไว้ที่บ้านได้ แต่ท่านจะบริจาคสิ่งของใหญ่ๆเนี่ยเอามาเองเลยก็ได้นะครับ แล้วผมขอร้องอย่างนึง การทำบุญอย่าหวังสิ่งใดใดทั้งนั้น เดี๋ยวบุญเค้าจะอยู่กับตัวเราเองครับ ให้ด้วยใจอย่าให้ด้วยความรำคาญ แล้วเราจะอิ่มใจเป็นสุขกายด้วยครับ มีปัญหาอะไรไม่เข้าใจโทรหาผมได้ครับ 080-6377050 ผมขอโหวตวันที่ 28หรือ29 พฤษภาคมดีมั๊ยครับ ตรงกับเสาร์-อาทิตย์สิ้นเดือนพอดี จิงๆแล้วผมไม่อยากยุ่งกับเรื่องเงินนะครับ แต่ถ้าคนที่ไว้ใจผมเค้าจะรู้ครับถ้าฝากเงินไว้กับผมผมจะไปแกแลคซี่ครับ555 เอาเป็นว่าขอความเห็นพี่น้องในนี้ก่อนละกันนะครับ ส่วนกำหนดการผมขอให้พี่น้องโหวตกันครับ ความคิดเห็นทุกๆท่านอาจเป็นแรงบุญส่งผลกลับเข้าตัวท่านเองนะครับ โซนตะวันออกว่าไงครับพี่น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง;)
    หมายกำหนดการมีดังนี้คร่าวๆนะครับ ผมขอเลื่อนเวลามาเป็น ตามนี้นะครับ
    10:00 เจอกันที่ทำงานผม ซึ่งอยู่หางจากจุดหมายประมาณ 5 กิโล (เดี๋ยวจะลงแผนที่ให้อีกที)
    10:20 ออกเดินทางไปยังจุดหมาย
    10:30 ถึงบ้านบางปะกง ติดต่อเจ้าหน้าที่ จัดเตรียมสิ่งของที่นำมาร่วมบริจาก
    11:00 ร่วมแจมเเลี้ยงอาหารให้กับคนพิการ
    11:30 ร่วมมอบสิ่งของที่นำมาบริจากหลังจากนั้นเดินชมการเป็นอยู่ของคนพิการ
    12:00 ออกเดินทางจากบ้านบางปะกง ไปรับประทานอาหารร่วมกัน ที่ร้านยกยอ (ใครชอบตกเอาเบ็ดมาด้วยก้อได้ครับ เป็นบ่อตกปลากระพง)
    13:00 รับประทานอาหารเรียบร้อย ออกเดินทางไปไหว้พระที่วัดโพธิ์ บางคล้า ชมค้างคาวแม่ไก่ เย๊อะมาก
    13:45 ถึงวัดโพธิ์ ไหว้พระ ชมค้างคาว ตามอัธยาศัย
    14:30 เดินทางไปชมตลาดน้ำบางคล้า อยู่ใกล้ๆกัน จบ Trip นี้ แยกย้ายกันกลับบ้าน
    หรือจะไปที่ไหนกันต่อก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ

หมายเหตุ
    ท่านใดจะเพิ่มเติม หรือตัดส่วนไหนออก แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่นะครับ ส่วนค่าอาหารเครื่องดื่ม หารกันหลังจากเช็คบิลแล้ว

สรุปจำนวนสมาชิกผู้เข้าร่วมกิจกรรม ณ วันนี้ (19 พฤษภาคม 53)
    1. ผมเองคับ เสือเหลืองบางปะกง 500.-
    2. ป๋าหนุ่ม 999.-
    3. ป๋านก 499.-
    4. แจ็ค two tone ....... (ยังไม่ได้ระบุจำนวนเงิน)
    5. เป้ น้องข้าวกล้อง 300.-
    6. ฟิชโช่ 299.-
    7. คุณเก๋ (อชิรญา งามตา) 500.-
    8. เล็ก (คนเลี้ยงแมว) 500.-
    9. น้องอุ๊บ (ยังไม่ระบุจำนวนเงิน)
    10. ทีมงานขอนแก่น (คุณโต้ง, คุณเฮง)
    11. BOSSUP (ผบ.ทบ. ตะวัน ณ เมืองกาญจน์ & ระยอง)

ท่านใดเพิ่มเติม กรุณาลงชื่อด้วยนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2010
  2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามไปดูที่นี่เลยครับแล้วท่านจะเข้าใจพวกเค้าเหล่านั้น
    http://www.bpkhome.org

3. พอดีเลยป๋า กำลังจัดเวรพอดี

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ทางเพชรบูรณ์จะช่วยรวบรวมสิ่งของอีกทางหนึ่งครับผม ผมเข้าใจดีเลยครับสำหรับผู้พิการเพราะผมทำงานอยุ่กับคนพิการโดยตรงเลยครับผม
    มาก-น้อยยังไงก็จะร่วมสมทบครับผม ขอบคุณครับและขอขอบคุณผู้จัดด้วยนะครับผม

5. preechapam

preechapam New Member Member

22
    0
    0
    พอพดีเลยครับไม่มีเวร

6. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    29 ตรงกับวันเสาร์ 30 วันอาทิตย์ครับ สงสัย ป๋าอ๊อด จะตาลาย ผมว่าวันอาทิตย์ที่ 30 ดีมั๊ย?
    เพราะส่วนมากน่าจะหยุดงานวันอาทิตย์กัน ส่วนตัวผมต้องลางานเหมือนเดิมไม่เป็นไรครับ
    หลังจากร่วมกันทำบุญเสร็จเรียบร้อย ช่วงบ่ายอาจจะไปดูค้างคาวแม่ไก่ที่วัดโพธิ์
    และต่อด้วยตลาดน้ำบางคล้า หรืออาจะไปเที่ยวเมือโบราณที่บางปูกัน แล้วแต่นะครับ
    เสนอไว้ให้เป็นแนวทางครับ หรือสมาชิกท่านใดมีข้อเสนอมานะครับแล้วมาคุยกันอีกที

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ทำบุญกันคร๊าบพี่-น้อง...:eek:

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เสริมนิดนึงครับ
    หลังจากออกจากบ้านบางประกงแล้ว ผมจะแวะ วัดหงส์ทอง ถวายสังคทาน ต่อครับ

9. BEEKITTY

BEEKITTY New Member Member

216
    6
    0
    กระผมขอร่วมทำบุญครั้งนี้ด้วยคน พร้อมเพื่อนๆที่มาร่วมด้วยใจกันทำบุญในครั้งนี้คับ

10. เย็นนี้กับป๋าอ๊อดจะได้คุยกันแล้วครับ

11. preechapam

preechapam New Member Member

22
    0
    0
    ไปวันเดียวใช้ไหมครับ 29 ก็ดีครับ แฟนผมจะได้ไปด้วย

12. NooM Cobra

771
    32
    0
    "ตาแจ็ค" วัดหงส์ทอง มันอยู่ตรงไหนหว่า ใกล้ๆกับวัด 285 ป่ะ

13. NooM Cobra

771
    32
    0
    แผนที่ครับ

14. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    น่าสนใจครับทริปนี้

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    บางท่านว่าง29 บางท่านว่าง30 ยังไม่สรุปนะครับ
    เอาเป็นว่า ให้รวบรวมของไว้ก่อนดีกว่าเนาะ ดูตามลิ้งนะครับว่า มีอะไรที่จำเป็นแล้วก็ตามกำลังที่เราสามารถร่วมทำบุญได้ด้วยนะครับ
    ไม่เป็นการบังคับใดๆทั้งสิ้น แล้วแต่ศรัทธาที่เรามีครับ

16. ตามนั้นคับ

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ไปดูสถานที่กับป๋าหนุ่มมาแล้วครับ ป๋ามาลงรูปด้วยครับ น่าสงสารจิงจิง รายละเอียดที่ไปคุยมานั้นมีดังนี้ครับ ตกลงกันเป็นวัน เสาร์ที่ 29 พ.ค. 2553 นะครับ เลี้ยงข้าวตอนเที่ยง ถ้าเป็นกับข้าว ก็ประมาณ3หม้อแขกอ่ะครับ ประมาณว่า ลองทำมือแตะกันเป็นวงกลมดูครับ ว่าใหญ่แค่ไหน คน300คน บวกเจ้าหน้าที่อีกจำนวนหนึ่ง รายการของที่จำเป็นมากๆเท่าที่สอบถามมามีดังนี้ครับ
    1.ข้าวสาร ตกวันละ50กิโล (อันนี้จะบริจาคนอกเหนือจากนี้ก็ได้ครับ)
    2.พัดลมเพดาน แบบสี่ใบพัด
    3.สายยาง 5/8 นิ้ว ไม่จำกัดเมตร
    4.น้ำยาฆ่าเชื้อ (เดทตอล หรืออะไรก็ได้)
    5.น้ำยาทำความสะอาดพื้น
    6.น้ำยาเช็ดกระจก/น้ำยาล้างจาน/สบู่
    7.ถุงขยะดำ ขนาดใหญ่
    8.ถังพลาสติกสีดำ (ใส่ขยะ)
    9.ไม้กวาด+เต้าตักขยะ
    10.ใบมีดโกน (เอาถูกๆก็ได้หลายๆอัน)ซื้อตลาดนัดก็ได้
    11.กรรไกรตัดเล็บ+ตะไบเล็บ
    12.ปลั๊กไฟ3ตา 3-5 รู ยาว10เมตร
    ที่ต้องการใช้อย่างเร่งด่วนและใช้แบบประจำก็มีเท่านี้แหละครับ (ผู้พิการ300คน)
    แล้วมีเพิ่มเติมสำหรับสิ่งของที่ต้องการรับบริจาคสำหรับห้องพยาบาล
    1.เข็มเย็บแผล เบอร์เล็ก-ไหมเย็บ 15.กรรไกรตัดผ้า
    2.หน้ากากอนามัย 16.ยาแก้อักเสบ
    3.เข็มฉีดยาเบอร์ 21-22-23 17.ยาลดน้ำมูก
    4.ไซริงขนาด 10 ซีซี 18.ยาแก้ไอเม็ด
    5.ยาธาตุน้ำแดง 19.ยาทากลากโรคผิวหนัง
    6.เคาเตอร์เพนท์ 20.วิตามิน C
    7.น้ำยาล้างตา 21.ยาแก้ไข้หวัด
    8.ยาหยอดตา 22.ยาหม่องน้ำ
    9.เบตาดีนขวดใหญ่ 23.ยาแก้ไอน้ำดำ
    10.ผ้าก๊อตขนาดกลางและเล็ก 24.สำลีก้อน
    11.พลาสเตอร์ไมโครปอร์แบบม้วน 25.สำลีม้วน
    12.ยาขับลม(คามิเนทีฟ) 26.ถุงปัสสาวะ
    13.ยาแก้ท้องเสีย 27.นมกล่อง
    14.ยาระบายน้ำ(Milk of magnesia) 28.ยาธาตุน้ำขาว

ชีวิตเราได้เกิดมาใช้ชีวิตและมีโอกาศกว่าพวกเขาเหล่านี้เยอะ ส่วนผู้ใจบุญที่ต้องการบริจาคอะไรก็ลงได้เลยนะครับ
    ส่วนตัวผมนั้นว่าจะทำกับข้าวไปซักอย่าง ซึ่งต้องใช้หม้อเบอร์ใหญ่ด้วย สงสัยต้องไปยืมวัดอ่ะครับ ถ้าต้องการเลี้ยงข้าวกลางวันเค้าบอกค่าใช้จ่ายสูงอ่ะครับ ประมาณว่าหลายพัน ซึ่งผมได้คุยกับเค้าว่าค่าใช้จ่ายสูง สมาชิกเราอาจจะไม่สะดวก และผมไม่ต้องการยุ่งกับเรื่องเงินๆทองๆด้วย เดี๋ยวมีปัญหามองหน้ากันไม่ติด แต่ถ้าใครจะอนุโมทนาบุญด้วยการบริจาคเงิน ซึ่งผมจะโยนไปให้แจ๊คอ้วนซึ่งคิดว่าประธานเราคงไม่ขัดข้องแล้วก็ต้องไปให้เห็นหน้าด้วย ไม่งั้นมีเจ็บ เป็นคนจัดการเรื่องเงิน ผมจะขอบอกบุญมา ณ.ที่นี้ด้วยเลยว่าขอจำกัดวงเงินสำหรับท่านแต่ละคัน คันละ500บาท ซึ่งจะมาด้วยทั้งครอบครัวก็ได้ครับ แต่จะให้ดีผมว่ามากันเยอะๆดีกว่าแบบที่เคยไปตอนนั้น แต่ผมไม่ได้ไป เพราะผมไม่ได้ข่าวสารจากทางเวปเราเกือบสองปี เลยต้องพลาดตรงนั้นไปด้วยเหตุจำเป็นบางประการ ถ้าท่านใดมีข้อติติงหรือข้อเสนอแนะผมขอให้โพสบอกได้เลยครับ หรือจะโทรหาผมก็ได้ครับที่เบอร์080-6377050 ตลอด24ชั่วโมงไม่เว้นแม้นั่งขี้อยู่

18. NooM Cobra

771
    32
    0
    อ่ะรูปครับ เพิ่งมาดูรูป และมีความรู้สึกว่าไม่ค่อยอยากไปไหน มาไหนกับป๋าอ๊อด สอง ต่อ สอง แระ
    ดูรูปที่ 2 ดิ มีความรู้สึกว่าเหมือนแท็กซี่ส่วนบุคคลยังงัยก้อไม่รุ เมื่อจอดใกล้กัน 555

19. singcoohteam

5,303
    108
    0
    รู้สึกว่าจะล้ำหน้ากันทั้งน้านนนนนนนน555

20. singcoohteam

5,303
    108
    0
    สรุปรายชื่อที่แน่นอนมาแน่ๆ
    1.นู๋เอง ลูกอ๊อด กับข้าว 1 อย่าง (ทำเอง)
    2.ป๋าหนุ่ม+ผบ.
    3.ป๋านก+ผบ.ทบ
    4.ประธานแจ๊ค

5.Oopz! B14
    6.Ton.nv95
    ขอโทษที่บอกว่าคันละ500 เอาเป็นว่าไม่จำกัดศรัทธาของแต่ละคนก็แล้วกันนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2010
  21. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ยินดีครับพี่ V-MOG

22. NooM Cobra

771
    32
    0
    ผมขับรถไปคนเดียวคร๊าบบบบบบบบบ
    คนนั่งข้างเด่วไปหาเอาข้างหน้าครับผม

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:09:24 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:09:00 ----------

ผมขับรถไปคนเดียวคร๊าบบบบบบบบบ
    คนนั่งข้างเด่วไปหาเอาข้างหน้าครับผม

23. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ที่พูดน่ะคิดดีแล้วเหรอป๋า
    ขอเบอร์น้องปลาหมึกย่างหน่อยเด่ะป๋าอิอิ

24. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมคงไปไม่ได้ แต่เดี้ยวจะฝากเงินไปละกันนะครับพี่

25. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    เอาด้วยครับ กิจกรรมดีๆสร้างสรรค์สังคม
    วางแผนไม่ทำโอที แต่ไปทำบุญ อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 18:01:48 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:01:30 ----------

เอาด้วยครับ กิจกรรมดีๆสร้างสรรค์สังคม
    วางแผนไม่ทำโอที แต่ไปทำบุญ อิอิ

26. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ช่วยกันทำบุญคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

27. BEEKITTY

BEEKITTY New Member Member

216
    6
    0
    ผมไม่มีทรัพย์มากมายยยยยยย ขอช่วยด้วยหัวใจและแรงสัตฑา ของมนุนคนหนึ่ง

28. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    ไปทำบุญด้วยคนนะครับ............ช่วยกันครับ

29. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ช่วยๆกันครับพี่น้อง

30. NooM Cobra

771
    32
    0
    ไปคุยกับแบบเห็นหน้าดีกว่าป๋า คุยทางโทรศัพท์ไม่เห็นหน้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้