ขอระบาย หน่อยนึงครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย birdkungcub, 29 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    ถ้าเจอเพื่อนรุ่นพี่ที่โรงงานเอาเปรียบ

ประมาณว่าพี่เขาอายุ 33 ส่วนผม 26 ทำงานเข้า กะ คู่กัน พี่เขาไม่เคยขาดงานเลย แต่ไม่เคยทำงานเลย มาถึง 7 โมง นั่งเปิดเน็ต

ถึง10 โมง ครึ่ง แล้วลงไปกินข้าวถึง 11 โมงครึ่ง แล้วขึ้นมา นอน ถึง บ่าย2 บางทีก็ขึ้นมาเปิดเน็ต ถึงเลิกงานบ่าย3 ส่วนงานผมทำคนเดียว

ข้าวก็ไม่ได้ลงไปกิน นานๆจะลงไปซักที เวลาหัวหน้าสั่งงานพี่เขา เขาก็มาใช้เราต่อ งานที่เขาเคยทำ เดียวนี้ก็ไม่ทำ ( ไม่รู้เป็นเชี่ยไร )

พองานเครื่องจักรเสีย เราก็เรียกเขาไปช่วยแก้ เขากับทำหน้าไม่ดีและด่าเราว่าไม่เคยทำให้สบายใจเลย ( แล้วกุจะรู้ไหมเนี่ยว่าเครื่องมันจะเสีย

ตอนไหน ) แต่พอเวลาอยู่ต่อหน้าหัวหน้าเขาชอบพูดว่าเขาเหนื่อยอย่างนู้น อย่างนี้ พูดเหมือนทำงานหนักชิบ...

แต่พอเงินขึ้นแมร่งขึ้นเป็นพัน ส่วนผมขึ้น 500 เพราะหัวหน้าบอกว่าผมขาดงานบ่อย

ผมก็ขาดงานปี นึง 10 กว่าวัน มันก็โดน ธุระการตัดเงินมาทำงานอยู่แล้วยังจะมาโดนหัวหน้าตัดเกรดอย่างนี้อีก

ปล. ผมหล่ะอยากจะออกงานมากแต่ผมทนเพื่อ คูเป้ของผมอีก 2.5 ปีไม่งั้นผมออกไปนานและ...เซงครับแค่ระบาย

เฉยๆไม่รู้จะพูดกับใครครับทำงานแต่ไม่มีใครเห็น

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ติดกล้อง cctv

3. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0
    สนใจงานนอกไปทำไหมละแก้ขัด

4. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    สนใจ ฮ่าๆๆๆ

5. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ก็ดูงานอื่นไปพลางๆสิครับอย่าไปมองว่ามันเป็นปัญญาครับ สู้ๆ ผมเชื่อว่าต้องเจอกันทุกคนแหละครับ ดูงานไปพลางๆพอได้ก็ย้ายเลยครับซื้อความสบายใจ

6. birdkungcub

158
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ แต่ผมคงไม่ทำงานตามบริษัทแล้วหล่ะเพราะผมคิดว่าเป็นเหมือนกันทุกที่ ผมเลยทนจนกว่าจะผ่อนรถหมดครับ

พอหมดแล้วผมว่าจะทำธุรกิจส่วนตัวดีกว่าครับเป็นเจ้านายตัวเองดีที่สุดครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 03:42:52 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 03:42:02 ----------

งานนอกเงินดีก็น่าสนนะครับ ...อิอิ

7. ss124

ss124 New Member Member

347
    0
    0
    สู้ต่อไปคับ

8. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    สู้ๆคับ ของอย่างนี้มีทุกสายงาน ถ้าคิดว่าจะอยู่ด้วยกันอีกนาน เริ่มต้นที่การพูดคุยกันก่อนดีที่สุดคับ

9. coupe@1.6

[email protected] New Member Member

423
    1
    0
    นี่คือรูปแบบของการทำงานในบริษัทคับ ผมก็เป็น ทำใจ คับ สู้ๆๆ

10. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ทำให้เป็นเรื่องปกติไปครับ เพราะว่ามันเป็นเรื่องปกติของบางคนบนโลกใบนี้ แค่ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็พอแล้ว
    ถือซะว่า เป็นประสบการณ์ชีวิตที่ดีเรื่องนึง ผมเชื่อว่าทุกคนหรืออาจจะส่วนมาก ที่เคยทำงานร่วมกับคนอื่นไม่แค่งานบริษัทต้องเคยเจอครับ
    ถ้าใครไม่เคยเจอแสดงว่ายังไม่รู้จักชีวิตจริงแบบครบๆครับ สู้ต่อไปครับ ชีวิตยังอีกไกล ยังมีอะไรที่หนักกว่านี้ครับ เตรียมตัวไว้ เป็นกำลังใจให้ครับ

11. sabustain

sabustain New Member Member

18
    0
    0
    ชีวิตต้องสู้ ครับ ......

12. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    สู้ สู้ คับ

13. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    สู้ๆ คับแต่ก่อนทำงานเป็นกะ ก็โดนเหมือนกัน แต่ถ้าไม่มีใครทำ มันก็ แย่ช่ายป่าวคับ มันดันเป็นเราซะงั้น

14. ของแบบนี้ เป็นทุกที่ มีทุกองค์กรแหล่ะครับ ขึ้นอยู่กับตัวเรา ว่าต้องอยู่ให้เป็น
    วางตัวให้ถูก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คิดซะว่าทำดีเอาไว้ก่อน ทำดีก็ได้กับตัวเองทั้งนั้น
    แหล่ะครับ อย่างน้อย ๆ ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์ เก็บเกี่ยวเอาไว้เพราะของ
    แบบนี้ มันซื้อไม่ได้ อยากเก่งต้องทำเอาเองครับ

15. birdkungcub

158
    1
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆ พี่น้องทุกๆคนเลยนะครับ ชีวิตเกิดมามันต้องสู้ครับ ต้องมีซักวันที่เป็นวันของเรา..มีแรงทำงานต่อไปและครับ ซึ้งๆ

16. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    สู้ ๆครับ มองหาที่ใหม่ ถ้าแน่ใจว่าดีแร้วก็ออกมา
    แต่คนพวกนี้มีอยู่ทุกที่แหละครับ มีทั้งดี และไม่ดี เอาเปรียบ ไม่เอาเปรียบ ปะปนกันไป
    เพียงแต่ว่าเราจะปรับตัวอย่างไรให้อยู่ได้
    เอาใจช่วยครับ

Joice++Jum

17. FinkZ

FinkZ New Member Member

139
    2
    0
    สู้ๆ ครับ

เมื่อก่อนผมก้อแบบนี้อ่ะ หนีไปอีกที ก้อไปเจอเหมือนเดิม

ตอนนี้ออกมาเปิดร้านขายของเล็กๆ แต่สบายใจครับ ^^

สู้ๆ ครับ

18. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    สู้ๆนะครับ แรงกาย แรงใจมันไม่จํากัดครับ ทําต่อไป เพราะสิ่งที่เราทํามันคือประสบการณ์เราทั้งนั้น คุณมีแต่ได้ไม่มีอะไรเสียหรอกครับ

ส่วนเพื่อนร่วมงานที่เอาเปรียบนะครับ ปล่อยเค้าไป ห่างๆไว้ก็ดีครับ คนชอบเอาเปรียบเนี่ย เม่งก็เหมือนงูเห่าที่คอยจะฉกคุณได้ตลอดเหมือนกันครับ

19. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมว่า เราก็ตัวดีของเราไปดีๆ แต่อาจจะ ไปคุยกับหัวหน้าได้เลย ถ้าพี่เขาเป็นแบบน่าเกลียดเกิน

20. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    พี่เบิดร์คุง ลองทิ้ง resume ไว้ใน www.jobsdb.com ดูครับ

ตงเห็นว่า มีงานพวก on site ที่โรงงานเยอะเหมือนกานฮับ ^^

21. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ตง คับที่ บ. รับคนเพิ่มป่าวคับ กำลังหางานใหม่ คิคิ

22. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    เอาใจช่วยครับ เป็นทุกที่ครับ

23. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ สู้เพื่อรถ ส่วนผมขอตากแดดตากลงเพื่อนม 2 เต้า อิอิ

24. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

คนแบบนี้มีทุกที่คะ แต่เราจะปรับตัวและแก้ไขสถานการณ์อย่างไรมากกว่า

หัวหน้างานวาก็แย่ เอาใจแต่ลูกน้องที่ทำผลประโยชน์ให้ แต่วาไม่สนใจ

วาถือว่า วาทำหน้าที่ของวาดีที่สุดเป็นพอและก็เชื่อว่าวันนึงมันจะเกิดผลให้เรา

ทุกอย่างที่ทำไปตอนนี้เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์ สุดท้ายวาเองก็วางแผนกับชีวิตไว้ว่าจะทำกิจการของตัวเองเช่นกัน

แต่คนเราถ้าไม่เคยเจอปัญหา วันนึงเราก็จะแก้ไขอะไรมันไม่ได้ แต่ถ้าเราเจอและผ่านมันไปได้ ต่อไปเราก็ไม่กลัวอะไรอีกแล้ว

เป็นกำลังใจให้นะคะ ฝึกความอดทนคะ ขอให้มีความมุมานะอยู่ในตัว ยังไงก็ประสบความสำเร็จ สู้ๆนะคะ

25. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ทำมากก็ได้มากครับ ประสบการณ์ความรู้มันหาไม่ได้หรอกครับถ้าเราไม่เจอไม่ทำ

สุดท้ายคนที่ได้ก็คือตัวเรา สักวันหนึ่งเราอาจจะขึ้นมาเก่งกว่าเขา

อย่าพึ่งท้อถอยละกัน ทุกๆที่มันก็เป็นอย่างนี้ขอให้ตัวเราอย่าเป็นตามเขาก็แล้วกันแล้วทุกอย่างมันก็จะดีเอง

ผมว่าทุกๆคนที่ทำงานก็คงเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน สู้ๆต่อไปละกันทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดผมคิดอย่างนี้ทุกๆวันนะครับ.

26. fatslim

fatslim New Member Member

33
    0
    0
    เพื่อคูเป้ สู้ๆครับบ

27. One night stand

One night stand New Member Member

38
    0
    0
    เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆๆๆ

28. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    ผมเจอแบบ หัวหน้าอยู่แมร่งไอ้นั่นขยันชิบ ทำนุ่นทำนี่ต่อหน้าให้ดูเป็นคนเอาการเอางาน แต่พอหัวหน้าไม่อยู่ก็ไม่ยอมทำงาน แถมไปแอบหลับอีกตะหาก
    แล้วเรื่องดีๆหรืองานอะไรที่ผมทำ มันก็พูดเหมือนว่ามันทำ แล้วให้หัวหน้ามองเหมือนผมไม่ได้ทำไรเลย...(ประมาณเอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น)
    ที่ผมรู้ได้ก็เพราะคนเห็นพฤติกรรมมันเยอะคับ
    แต่ไม่มีใครกล้าบอกหัวหน้าคับเพราะไม่ใช่เรื่องของพวกเค้าด้วย ก็ได้แต่แค่เล่าถึงเหตุการณ์ให้ผมฟัง แต่ผมก็เชื่อคับเพราะผมเองก็เจอเองมาหลายเรื่องเกี่ยวกับไอ้..นั่น

ผมก็ได้แต่หวังว่า ซักวันหัวหน้าจะรู้ความจริงครับ แต่ก็ไม่รู้เมื่อไหร่... เห้อ~เซง

29. kwadbaa

kwadbaa New Member Member

325
    7
    0
    ของแบบนี้มีอยู่ทั่วไปคับ สู้ๆๆๆ ไม่ก็ถ่ายวีดีโอมันเลย 55555555555555555555

30. racingX_girL

racingX_girL New Member Lady Member

98
    2
    0
    งานที่ทำ ไม่มีใครบังคับให้เราไปทำเราเองเป็นคนเลือกเอง
    หากทำแล้วมีความสุข ก็สุขกับมันไป...
    หากทำแล้วมีทั้งสุขและทุกข์ แต่ยังมีสุขบ้างก็ทนมันไปก่อน
    แต่เมื่อไรที่ไม่มีความสุขแล้ว ให้รีบถอยออกมาจะดีกว่านะจ๊ะ....

ไอ้เราก็สบายหน่อย ทำธุรกิจส่วนตัว แต่ว่างานมันรัดตัวมากๆ หากอยากทำธุรกิจส่วนตัวสิ่งแรกที่ต้องมีคือ "ความรับผิดชอบ"
    ถ้าไม่มี ขี้เกียจ เบื่อ เซ็ง มันก็เจ๊งนะจ๊ะ มันสบายกันคนละอย่าง (ผู้มีประสบกาม เอ้ยการณ์)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้