น้ำมันเบนชิน 95 ของเชลล์ตัวใหม่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 420 zakao, 19 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    ธรรมดาผมเติมเบนชิน 95 ผสมโชฮอลล์ 95 พอดีวันนั้นไปปั๊มเดิม

เข้าบอกว่าเลิกขายเบนชิน 95 ไปเเล้ว เเต่มีตัวใหม่ดีกว่าโซฮอลล์ 95

มีส่วนผสมของเบนซิน 95 อยู่ 10% เลยลองเติมมาดู ความรู้สึกส่วนตัว

เหมือนเติมเบนชินผสมโซฮอลล์เลย วิ่งดีกว่าเติมโซฮอลล์เพียวๆ ใครพอ

ทราบข้อมูลของน้ำมันตัวนี้บ้างครับ รถผม b16 ไม่ทราบว่าใช้ได้รึเปล่า

ดูจากใบปลิวที่เเจก ไม่มีรหัสเครื่อง b16 เลย เเต่ผมก็เติมไปเเล้ว

รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ

2. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    โดนเหมือนกันคับ ต้องวิ่งอ้อมไปเติมคาวเทก -*- เซงเรยย

3. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    ปกติผมเติม โซฮอล 95 ของเชลล์ แล้วก็มาเติมตัวใหม่ที่ว่านี้ ผมว่ามันไม่ต่างนะ
    แถมแพงกว่าตั้ง 2 บาทกว่า ต่อลิตร ความเห็นส่วนตัวนะครับ

4. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    วันนี้เด็กปํ๊มก็บอกว่าเครืองไม่พัง ยังบอกอีกนะเอาของดีๆๆให้ไม่เอา 555

5. P-Chan

P-Chan Member VIP

133
    1
    18
    เข็ดกับโซฮอลล์แล้วครับ

รถเก่าทำ ท่อน้ำมัน กับ หัวฉีดรั่วเลย

6. P-Chan

P-Chan Member VIP

133
    1
    18
    เข็ดกับโซฮอลล์แล้วครับ

รถเก่าทำ ท่อน้ำมัน กับ หัวฉีดรั่วเลย

7. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เติมแล้วก็เหมือนเดิมแหละ แต่มันมีสารที่ Shell ทำเพิ่มน่ะครับเลยแพงขึ้นมา เห็ฯในรูปวาวสกปรกเป็นสะอาดเลย ก็เลยลองดู

8. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ตอนนี้95เหลือแต่ Caltex แล้ว

9. ผมว่าเติมแล้วก็วิ่งดีกว่าเดิมนิ๊ดดดดดดดนึง ในรอบสูงๆ ไม่คุ้มกับที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก 2.90 บาท/ลิตร อ่าครับ แต่เด็กปั๊มเชลล์นี่เชียร์โคดๆแบบออกหน้าออกตาเลย พอไม่เติมV Power ก็ทำเหมือนไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ เจอแบบนี้มา 2-3 ครั้งแล้ว

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    แต่ผมว่าน้ำมันของมันก็คือแก๊สโซฮอลนี่แหละครับ

11. u5216381

u5216381 Member Member

143
    0
    16
    ผู้รุ้ตอบที จ้า

12. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    ตอนนี้ต้องไปพึ่ง ตราดาว แทน ...

เฮ้ออ

13. DH@TEELEX

DH@TEELEX New Member VIP

371
    3
    0
    เริ่มจะหมดกานแล้วกับเบนซิล 95 T-T" ระวังเติมโซฮอลกานมากๆนะครับ รถแต่งเติมบ่อยๆมันกัดหมดเลยนะก๊าบ ...... เติมได้เมื่อจำเป็นแต่อย่าเติมโซฮอลแล้วทิ้งไว้เกินสามวันและควรเติม เบลซิล 95 ผมลงไปครับ ปล.ความรู้ดีๆจากอู่ทำรถครับผม

14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมเติมอยู่คับ คงสู้ V Power ตัวเดิมไม่ได้คับ น่าเสียดายที่ไม่ผลิตแล้ว ความรู้สึก โซฮอลล์95 กับ V Power โซฮอลล์95 ผมว่า อาจจไม่รู้สึกเลย แต่ ที่รู้สึกมากที่สุดคือมัน แพงว่า เกือบ3บาทง่าคับ เหอๆ

15. 420 zakao

106
    2
    0
    ตกลงมันเคิมได้ใช่มั๊ยอ่าครับ อย่างที่หลายๆคนบอกเติมเเล้วไม่ค่อยเเตกต่างจากโซฮอลล์เท่าไหร่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2010
  16. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ลองหาเก้าห้าเบนซินจากเอสโซ่ใช้ดูนะครับ

17. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    แถวบางนามีปั๊มไหนขาย 95 บ้างอะ ปากซอยตรง บางนา - ตราด กม6 มานไม่มีขายแล้วอะ เซงเลย

18. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ผสมผสานกันไปครับ

19. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    เค้า บอก ว่า สะ อาด กว่า โซฮอล ธรรมดา อะ . .

แต่ เร าก็ เติม ตัว นี้ นะ . . . แพง กว่า นิด นึง แต่ ถ้า สะ อาด กว่า . . ก็ ยอม . .

มิส ไฟล์ กระ จาย เลย . . กร้า กก ก

20. DH@TEELEX

371
    3
    0
    อ่านมาจากหลายๆเวบ มีแต่คนด่าว่าเด็กปั๊มแอบเติมตัวนี้ให้ และเชียร์ให้เติมกานใหญ่ ..... เอาเปรียบผู้บริโภคจริงๆ ใครจะเติมอะไรก็เป็นเรื่องของเจ้าของรถ ไม่น่ามาแอบเติม ยังไงก็ดูๆกานด้วยนะครับ ว่าเค้าเติมตัวไหนให้
    แต่ถ้าต้องการเติมวีพาวเวอร์ โซฮอลตัวใหม่นี่ก็โอเคครับ

21. จริงๆแล้วประเทศไทยไม่ควรทำแบบนี้มาบังคับให้ใช้แก๊สโซฮอล
    คุณจะรณรงค์ให้ใช้พลังงานทางเลือกที่ประหยัดช่วยชาติก็ดีครับ
    ผมเห็นด้วย แต่คุณต้องเข้าใจนะครับว่ารถรุ่นไหนใช้ได้รถรุ่นไหนใช้ไม่ได้
    คุณก็ออกน้ำมันให้ครบทุกตัว แล้วก็ให้ผู้ใช้เลือกเอาตามความเหมาะสม
    คันที่ใช้แก๊สโซฮอลได้ก็ใช้ไปก็ประหยัดเงินดี ส่วนรถที่เติมเบนซิน 95
    ได้เพียงอย่างเดียวก็เติมไป ซึ่งก็เหมาะสมและเป็นสิ่งที่ดีสำหรับรถคันนั้น
    เวลาเครื่องยนต์มีปัญหา คุณมีปัญญารับผิดชอบหรือเปล่า มีรถที่เครื่องยนต์
    มีปัญหาเพราะใช้แก๊สโซฮอลไม่ได้แต่เติมเข้าไปก็มีนะครับ ขอเถอะครับ
    เลิกบีบบังคับผู้บริโภคซะทีเถอะครับ

22. 420 zakao

106
    2
    0
    ถูกต้องเลยครับ เอาเปรียบกันเเบบอ้อมๆ

23. 420 zakao

106
    2
    0
    เอสโช่ยังมีขายด้วยหรอครับ ผมเคยเห็นเเต่หอยกับคาลเท็กซ์อะครับ

24. NoneTo

NoneTo New Member Member

2
    0
    0
    ไม่ค่อยรู้สึก นะ ไปหา 95โซฮอล ธรรมดาเติมดีกว่า ถูกกว่าตั้งเยอะ

25. aui e36

aui e36 New Member Member

12
    0
    0
    โทรไปถามทาง shell แล้วครับ เค้าบอก เบนซิน 90 % ผสมแก็สโซฮอล 10 % เค้าบอกมาอย่างงี้อะครับ
    ตอนนี้ตราดาวแถวบ้านก็ไม่มี เบนซิน 95 แล้วอะครับ อ่อนุชที่ไหนมี เบนซิน 95 ช่วยบอกหน่อยครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:09:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:08:01 ----------

โทรไปถามทาง shell แล้วครับ เค้าบอก เบนซิน 90 % ผสมแก็สโซฮอล 10 % เค้าบอกมาอย่างงี้อะครับ
    ตอนนี้ตราดาวแถวบ้านก็ไม่มี เบนซิน 95 แล้วอะครับ อ่อนุชที่ไหนมี เบนซิน 95 ช่วยบอกหน่อยครับ

26. ที่มีนบุรี 95 น่าจะสูญพันธุ์ไปหมดแล้วคับ (หรือใครรู้บอกทีคับว่าอยู่ตรงไหนมั่งอ่ะ)

เคยเติม V GAS 95 ตัวที่ว่าไป ......ก้อพอได้นะผมว่า แต่รอบสูงๆไม่ค่อยเท่าไหร่คับ

ทุกวันนี้เลยต้องยอมซื้อ ออกเทน มาคอยผสมอีกที แน่นอนสุด

แต่ถ้าเราแบน ไม่เติมตัวนี้เดี๋ยวก้อเอา 95 ออกมาขายนะผมว่า (เหมือนที่เคยเป็นมาแล้วครั้งนึง)

อีกอย่างน่าจะทำประชาสัมพันธ์ / โรดท์โชว์ประมาณนั้น ให้รู้ก่อนว่าเพราะอะไรถึงเปลี่ยน

ผลิตยังไง ผสมอะไรมั่ง ปรับปรุงยังไง หรือมีการเปรียบเทียบว่าดีจริง ดีกว่าเอาให้เห็นๆกันไปเลย ถึงงด 95 ไป แต่ยอมทำแบบนี้

และดีกว่า โซฮอล์ล 95 จิง ๆ V GAS 95 จะแพงกว่า 5 บาท ยังไงก้อต้องเติม

แต่แบบนี้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เหมือนบังคับกันเติมอ่ะ เคยเติม 95 อยู่ทุกวันๆ พอวันนี้ขับไป ไม่ขายแล้ว 95

มีแต่ตัวนี้ ที่ดีกว่าโซฮอล์ล(จากปากเด็กปั๊ม) แพงกว่า 3 บาท ถูกกว่า 95 ...........6 บาท

บอกกูทำไม??? ไม่อยากรู้หรอก แพงกว่ากี่บาทก้อแพงอยู่ดี แต่อยากรู้ว่าผสมอะไรมั่งถึงคิดว่ามาทดแทน 95 ได้

อะไรที่มากกว่าแผ่นพับบอกว่าเครื่องตัวไหนใช้ได้ กะรูปวาว์ลกังๆหนึ่งรูป เปรียบเทียบกับวาว์ลขาวๆอีก 1 รูปอ่ะคับ

27. ผมได้แผ่นพับของ วีพาวเวอร์แก๊ซโซฮอล 95 มาครับ
    ผมอ่านในข้อความที่ระบุไว้ทุกตัว จนมาเจอประโยคประมาณว่า
    ถ้าวีพาวเวอร์แก๊ซโซฮอล 95 ดีสำหรับรถยนต์เฟอร์รารี่ ก็ดีสำหรับรถคุณเช่นกัน
    แต่ในข้อมูลรถยนต์ที่สามารถเติม วีพาวเวอร์แก๊ซโซฮอล 95 ได้
    ไม่เห็นมีเฟอร์รารี่ซักรุ่นเดียวเลยครับ ทำไมเฟอร์รารี่ถึงเติมไม่ได้
    ข้อมูลยังไม่ตรงกันเลยจะให้เชื่อได้ไงครับว่าดีสำหรับรถเรา
    ขายก็แพงกว่า แก๊ซโซฮอล 95 ธรรมดาอีก
    ผมว่าเอา เบนซิน 95 ธรรมดามาขายอย่างเก่าดีกว่าครับ
    หรือเปิดตัว ออกเทน 100 ไปเลยครับ ผมว่าขายดีแน่ครับ

28. DH@TEELEX

371
    3
    0
    ใครอยากอ่านรายะเอียดเซิดในกูเกิลได้เลยครับ กับปั๊มนี้ โม้ชิบเปง อิอิ เอาเฟอร์รารี่มาอ้าง ...... ถ้าใช้กานไปเรื่อยๆระยาวๆไม่มีผลก็โอเคครับ แต่ถ้ามีผลขึ้นมาใครจะรับผิดชอบสำหรับรถโมๆมา .... ในที่สุดก็จะมีกลุ่มนึงออกมาแบน และ 95 ก็คงกลับมา ^ ^

29. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    เห็นด้วยอย่าแรงครับ

30. nung_ek

nung_ek New Member Member

116
    10
    0
    ผมลองใช้ดูแล้วกะรถแข่ง(ไม่ได้โมฯมาก)อัตราการสิ้นเปลืองสูงครับแล้วที่สำคัญวิ่งสู้ 95 เดิมเดิมไม่ได้เลย...ถ้าเป็นไปได้นะครับผมอยากเป็น1เสียงที่จะขอให้ใช้น้ำมัน95เหมือนเดิมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้