ช่วยแนะนำเรื่องโช้คหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย red_accord, 6 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. red_accord

red_accord New Member Member

47
    0
    0
    พอดีผมนำโช้คไปอัดน้ำมันมาแล้วแต่ที่นี้มันก็ หนึบดีแต่ข้างหลังมันเด้งและกระแทกไปแก้ไขยังไงดี ถ้าแปลงสปริงใส่จะดีไหมช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ไม่ลองกลับไปที่ร้าน ให้เค้าแนะนำดู ว่าแก้ไขอย่างไรได้บ้าง เค้าน่าแนะนำได้ดีกว่า........เพราะเค้าเป็นคนทำ

3. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    อยาก รู้ เหมือนกัน ไม่อยากอัดน้ำมัน แล้ว

มีแบบ โช้ค ไรมาใส่ได้มั่ง แบบ หนึบๆ หน่อย แบบ ลงสะพานแล้วไม่เด้งอ่ะ

---------- Post added at 19:54:39 ---------- Previous post was at 19:54:24 ----------

อยาก รู้ เหมือนกัน ไม่อยากอัดน้ำมัน แล้ว

มีแบบ โช้ค ไรมาใส่ได้มั่ง แบบ หนึบๆ หน่อย แบบ ลงสะพานแล้วไม่เด้งอ่ะ

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    มีโคนี่กระบอกส้ม..................เอาป่าว............5555

5. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ขอให้ลองดูพวกลูกหมากปีกนกตัวบนและล่าง รวมถึงบูชอาร์มหลังตัวใหญ่ดูว่ามานหลวมและฉีกขาดหรือยัง เพราะมีส่วนทำให้รถมันกระเด้งและกระแทกได้มากเพราะปกติหากลูกยางพวกนี้อยู่ในสภาพที่ดีมันจะวิ่งหนึบมากหากเซ็ทโช๊คไว้แข็ง รึอาจจะเปนที่โช๊คที่อัดมานั้นนุ่มเกินไปกว่าที่ควรจะเปน ถ้าจะให้ดีควรอัดแข็งไว้ก่อนเพราะใช้ไปสักพักมานจะเซ็ทตัวแระนิ่มลงมาอีกนิด คือเข้าที่ของมานแระใช้ได้อีกยาวหากม่ายรั่วม่ายซึมหรือบางทียางรองสปริงหลวมและไม่เข้าที่ก้อเปนอีกสาเหตุนึง ถ้าจะให้ดีไปเรยควรเปลี่ยนสปริงโหลดทั้ง 4 ตัว โดยการเทียบเอาแร้วใส่สตรัทปรับเกลียวช่วยหากต้องการจะโหลดแบบนี้ดีที่สุดแต่ใช้งบเยอะหน่อยนึงแบบรถป๋มใช้อยู่(รถน้าป๋องน่ะ) เพราะเคยเขียนไว้นานแร้วเรื่องสปริงเนี่ยรถส่วนใหญ่ 20 ปี ขึ้นไปนั้นสปริงมานหมดอายุไปนานแระ เพราะมานล้าค่า k ของสปริงม่ายเหลือแร้วเพราะต้องรับน้ำหนักอยู่ตลอดเวลาเปรียบเสมือนยางรถยนต์ที่ใช้ไปนานๆจาเริ่มแข็งแระดอกหมดแระต้องเปลี่ยนใหม่นั่นเอง หรือถ้าเปนคนก้อโรคข้อเข่าเสื่อมนั่นเอง สปริงที่ใหม่ๆอายุการใช้งานไม่ต่ำกว่า 10 ปี จึงจาเสื่อมสภาพ ส่วนจะหาสปริงแบบไหนก้อบอกทางร้านเอาว่าจาวิ่งแบบไหนค่า k ของสปริงมีตั้งแต่แข็งมากถึงปานกลางแร้วค่อยมาเซ็ทโช๊คช่วยทีหลังเพื่อให้เข้ากันกับการใช้งานบนถนน ที่ถ้างัยลองทำทีละสเต็บตามงบดูก่อนก้อด้ายนะลองเช็คดูนะจ๊ะ.

6. red_accord

red_accord New Member Member

47
    0
    0
    ขอบคุณคร๊าบ

7. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    น้าป๋อง

ตัวจริง อร่อยจิง เรื่องปิ้งย่าง

8. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    น้าป๋อง

ช่วงล่างเนี่ย ถ้าให้ร้านโช้คเขาเช็ค ทั้งหมด มีอะไรมั่งครับ เช่นลูกหมาก บู้ช มันเรียกอะไรมั่ง
    แล้ว ราคาโดยประมาณในการเปลี่ยน ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

ส่วน โช้ค ก็ คงต้องอัดน้ำมันใหม่

จะตั้งงบ เดือนธันวา ครับ

---------- Post added at 19:17:33 ---------- Previous post was at 19:17:09 ----------

น้าป๋อง

ช่วงล่างเนี่ย ถ้าให้ร้านโช้คเขาเช็ค ทั้งหมด มีอะไรมั่งครับ เช่นลูกหมาก บู้ช มันเรียกอะไรมั่ง
    แล้ว ราคาโดยประมาณในการเปลี่ยน ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

ส่วน โช้ค ก็ คงต้องอัดน้ำมันใหม่

จะตั้งงบ เดือนธันวา ครับ

9. barague

0
    0
    0
    อ่ะ! อ่านนะ 1. บู๊ชปีกนกล่างตัวใหญ่ 840 บาท 2. บู๊ชปีกนกล่างตัวเล็ก 420 บาท 3. ลูกหมากแร็คนอกหน้าซ้าย-ขวา 1,360 บาท 4. บู๊ชสวิงอาร์มหลังซ้าย-ขวา 1,360 บาท 5. บู๊ชปีกนกหลังซ้าย-ขวา (ยาว) 1,120 บาท 6. บู๊ชปีกนกหลังซ้าย-ขวา (สั้น) 800 บาท 7. บู๊ชหูโช๊คหลังซ้าย-ขวา 400 บาท 8. ยางกันฝุ่นหน้าซ้าย-ขวา 400 บาท 9. ยางหุ้มเพลาขับซ้าย-ขวา (4 ตัว) 1,400 บาท ราคานี้ทำที่อู่ HONDA คลอง 3 ลำลูกกา เมื่อปี 48 ที่ผ่านมา ราคาคงม่ายหนีจากนี้เท่าไหร่ลองเปรียบเทียบกันดู ส่วนราคาทำโช๊คแร้วแต่ร้านที่ทำของพี่ทำที่ CLEVER ตัวละพันรับประกัน 1ปีหรือ 2 หมื่นโลหรืออันไหนถึงก่อน ลองดูละกานนะ อุ้ย!.........

10. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ค่าของรวม ๆ ก็เกือบหมื่นแล้วอะ......................

11. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    รวมแล้ว หมื่นสอง กว่าๆ

ขอบคุณครับน้าป๋อง

ผมคงให้ทำที่มันควรเปลี่ยนก่อนละกันอันไหนใช้ได้ก็ใช้ไป อันไหนเสื่อมก็ค่อยทำได้ใช่ป่ะครับ

ความรู้แน่นๆ

12. barague

0
    0
    0
    ถูกต้องนะคร๊าบ ทะยอยทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก้อครบ เพราะลูกหมากพวกนี้กว่ากว่าจะเสื่อมก้อ 3-4 ปี กว่าจะซ่อมกันใหม่ทนมากๆ ก้อขอให้ซ่อมจนครบละกานนะ เอาจัยช่วย.

13. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ขอสูตร เบอร์น้ำมัน โช้ค หน้า หลัง หน่อยครับ พี่เกณฑ์ กันลืม ??

14. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    จัดมาเรียบร้อย เมื่อช่วงเช้านี้

ร้านเสริฐ โช้คอัพ จัดให้ ตามรายการเลยครับ

1. อัดน้ำมัน โช้ค 4 ต้นใหม่ 2 พัน
    2. ยางอะไรไม่รุ้ที่โช้คอ่ะ 400
    3. บูชปีกนกล่าง 4 ตัว 1 พัน
    4. ลูกหมาก ปีกนกบนล้อหลัง 2 ตัว 9 ร้อย

เบ็ดเสร็จ รวมเป็น 4300 บาท สบายตัว

ออกมาก็จัดการตั้งศูนย์ซะหน่อยอีก 150

ช่วงล่างแน่นมากๆๆๆๆ

---------- Post added at 20:42:47 ---------- Previous post was at 20:42:32 ----------

จัดมาเรียบร้อย เมื่อช่วงเช้านี้

ร้านเสริฐ โช้คอัพ จัดให้ ตามรายการเลยครับ

1. อัดน้ำมัน โช้ค 4 ต้นใหม่ 2 พัน
    2. ยางอะไรไม่รุ้ที่โช้คอ่ะ 400
    3. บูชปีกนกล่าง 4 ตัว 1 พัน
    4. ลูกหมาก ปีกนกบนล้อหลัง 2 ตัว 9 ร้อย

เบ็ดเสร็จ รวมเป็น 4300 บาท สบายตัว

ออกมาก็จัดการตั้งศูนย์ซะหน่อยอีก 150

ช่วงล่างแน่นมากๆๆๆๆ

15. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    เยี่ยมครับ

16. BARAMATE

BARAMATE New Member Member

105
    1
    0
    มันมีสูตรสำเร็จไหมครับ ว่าต้องอัดเท่าไหร่ อะไรยังไง เพราะเมื่อวันเสาร์เอาเข้าไปอัดน้ำมันใหม่ งวดนี้แข็งปั๊กเลย
    คราวที่แล้วยวบยาบ ขี้เกียจเข้าไปแก้จัง

17. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อัดใหม่มันต้องแข็งกว่าเดิมอยู่แล้วนะ.........เราอาจจะไม่ชินหรือป่าว ลองใช้ไปสักพักหนึ่งก่อน

18. .............................................มาดูเฉยๆครับ...........................5555555555555

19. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ตามมาดูครับ 555+ กะลังอยากทำช่วงล่างอยู่เลย รอดูงบประมาณสักพัก

20. TOB-SPEED

TOB-SPEED New Member Member

54
    1
    0
    นั่นสิ......ผมก็อยากเอารถไปทำโช๊คใหม่ หรือมีโช๊คซิ่งตัวไหนใส่กานได้มั่งอ่ะ รอรอรอรอ แล้วก็รอ อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้