กรณีศึกษา

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pongnutto, 26 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ผมใช้ B14 ท้ายยาววางเครื่องSR20-DE คอไอดีล่าง A/T ติดแก๊ส LPG มิคเซอร์
    คือเมื่ออาทิตย์ก่อนอยู่รถก็มีอาการเบาดับ(เป็นเฉพาะน้ำมันครับ)เวลาเร่งก็สะดุดๆ แก๊สใช้ได้ปกติ
    ตอนแรกคิดในใจ! งานเข้าแล้วเรา แต่ก็ไม่มีเวลาเอารถไปเข้าอู่ อาศัยเวลาว่างๆช่วงก่อนเย็นลองทำวันละอย่าง
    เวลาขับกลับบ้านก็อาศัยขับแก๊สกลับบ้านไปก่อน(อุ่นเครื่องใช้น้ำมันนะครับอาศัยเลี้ยงคันเร่งไว้ก่อนตัดเป็นแก๊ส)
    เริ่มแรกเลยก็มานึกดูว่ามีอะไรที่ไม่ได้ใช้ร่วม เวลาที่ใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิง ก็จะมี
    1. ปั๊มติ๊ก
    2. กรองเบนซิน
    3. Air Flow Senser
    4. หัวฉีด
    5. O2 Senser
    ได้เวลาลงมือทำกันแล้ว ลองทุกอย่างปั๊มติ๊กก็ปกติน้ำมันมาแรงมาก กรองเบนซินก็เปลี่ยนแล้ว เลยมามองไว้สองตัวคือ
    O2 Senser , Air Flow Senser เอาที่ถอดง่ายก่อนดีกว่า เลยจัดการถอด Air Flow ออกมาทำความสะอาด จริงอย่างที่คิด มีคราบสกปรกติดอยู่ที่ขดลวดพอสมควร ผมเลยใช้น้ำยาทำความสะอาด คล้ายๆกับน้ำยาล้างหัวเทป(แต่ไม่ใช่)ค่อยๆฉีดเข้าไปบริเวณที่ เป็นขดลวดปล่อยให้แห้ง แล้วประกอบกับคืนสภาพเดิม ในใจก็คิดถ้าไม่หายนี่ ต้องรือถึง O2 Senser แล้วก็ไม่รู้ว่าเจ้า Sr เนี่ย
    โวล์ทอยู่ที่เท่าไหร่แน่ เวลาเครื่องเย็น หรือไม่เข้าอู่ชัว
    ในที่สุดรถก็ติดเครื่องยนต์เดินเบาได้ปกติเลย กลิ่นไอเสียก็ไม่เหม็น
    สรุปคือเจ้า Air Flow Senser สกปรกครับ ทำให้กล่องไม่สามารถคำนวนปริมาณการจ่ายน้ำมันที่เหมาะสมได้

เลยเอามาฝากเพื่อนๆครับเผื่อเจอปัญหาคล้ายๆกัน
    :cry:

2. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    แหล่มครับ ดีเลยครับแชร์กัน ผมที่พึ่งว่างSR กำลังติดแก้สหัวฉีดมีปัญหาอะไรค่อยมาคุยกันดีเลย

3. pongnutto

709
    7
    18
    แบ่งๆความรู้กันครับ ผมอาศัยลองทำเองดูก่อน(แค่บางอย่างนะ)ครับ ไม่ไหวก็ไปอู่ครับ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    แบบ Mix จะมีปัญหาแบบนี้ละครับ ถ้าติดหัวฉีด จะไม่ค่อยมีปัญหา

5. pongnutto

709
    7
    18
    ไว้มีงบก่อนจะไปติดบ้างหัวฉีดเนี่ย

6. bfouteen

bfouteen New Member Member

100
    0
    0
    เก่งจังทำเอง DIY ขอเก็บเป็นความรู้นะครับ

7. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    ตอนเนี้ยของสงสัยน้ำมันจะหนาล้างบ้างดีกว่า

8. อันนี้เอามาแชร์ประสบการ์กันคับ สำหรับ SR ติดแก๊ส แต่งบน้อย (อยากติดหัวฉีดเหมือนกัน) http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?page=2&ID=48702 ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ปกติคับ ลองดูคับเผื่อมีใครสนใจ

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดี ๆ น่ะค้าบบบ :D

10. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    วางตัวเดี่ยวกับผมเลยอะ อยากรู้จังมีคนวางตัวเดียวกับผมเยาะมั้ย เพราะมันกินนํ้ามันอัตราเดียวเหมือนกันป่าว
    ขอบคุณครับที่เอามาแชร์กันอยากรู้มากเลยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้