รบกวนคำถามเดิมๆ เรื่อง AYC อีกแล้วครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย imp_kk, 8 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. imp_kk

imp_kk New Member Member

68
    1
    0
    สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาว evolution th ผมมีเรื่องสอบถามเรื่อง AYC อีกครั้งครับ
    จากที่ได้อ่านเรื่อง AYC จากข้างบนนั้นผมก็พอเข้าใจระดับหนึ่ง แต่ผมมีเรื่องสงสัยอีกครับ
    1.รถผม EVO5 เวลาขับไปซักพักไม่อัดนะครับ ขับเรื่อยๆไฟ AYC จะโชว์ขึ้น แต่เมื่อดับเครื่องสตาร์ทใหม่มันหาย แต่จะขึ้นอีกเมื่อขับไปซักพัก เมื่อเวลาผมเร่งรถขับเร็วเหมือนจะแซงคันอื่น จะมีเสียง ตึง....ตึง.....ตึง....รถจะมีอาการสะดุดแต่ผมลองเปิดกระจกฟังมันมาจากข้างหลังออกมาจากข้างหลังไม่ใช่เสียงท่อครับ
    2. ผมเปลี่ยนน้ำมัน ayc ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ ของ มิตซู ตอนถ่ายน้ำมัน ayc ออกมา มีกลิ่นใหม้อย่างแร็ง และจะมีเศษผง ดำๆติดมาอย่างมากที่ ปลั๊กถ่ายของมัน ช่างบอกว่าลองเปลี่ยนน้ำมัน ayc ใหม่ลองดูว่ามันหายไหม จากนั้นผมก็ใช้ไปเรื่อยๆประมาณห้าพันโล เอามาเปลี่ยน น้ามัน ayc อีกรอบมันก็ยังดำอยู่ครับ และไฟ ayc ก็ยังโชว์เหมือนเดิมครับ ตั้งแต่เปลี่ยนเสร็จตอนแรก
    3.ไล่ลมโดยการขึ้นลิฟท์ให้ล้อลอยตามที่คู่มือบอก สังเกตุว่าล้อหลังขวาหมุนได้เรื่อยๆ แต่ล้อหลังซ้ายหมุนหยุด หมุน หยุด แต่ได้ยินเสียงโซลินอยด์ของปั๊มทำงานนะครับ
    4. อาการแบบนี้เฟืองท้าย ayc พังใช่ไหมครับ แล้วเฟืองท้าย ayc มือสองแพงไหมครับและเปลี่ยนที่ใหนได้บ้างครับ ผมไม่อยากจะเปลี่ยนไปใช้ เฟืองท้าน RS ครับ อยากให้มันเป็นแบบรถเดิมๆครับ
    5.มันจะเป็นไปได้ไหมครับว่า ปั๊ม ayc มันจะพังด้วยหรือไม่ครับ เพราะที่ถังพักนั้น น้ำมัน ayc มันยังใสๆอยู่เลยครับ ซึ้งสีมันต่างกันมากที่ตรงเฟืองท้าย ครับ
    คำถามอาจจะเยอะไปนะครับ ผมทุกข์ใจจริงๆกลัวเสียเงินเยอะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกคนนะครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    จากอาการที่เล่ามา ผมแนะนำว่าเปิดชุดเฟืองท้าย เพื่อตรวจสอบสภาพชิ้นส่วนทางMachanicalของห้องAYC ก่อนดีกว่าครับ
    เพราะสีน้ำมันที่บอกมา น่าจะเกิดจากสาเหตุการเสียดสีจนเกิดความร้อนสูงและทำให้น้ำมันไฮดรอลิกส์ในห้องAYCเดือดจนหมดสภาพ
    รื้อตรวจสอบดีกว่าครับ

ส่วนปั้มยังทำงานหรือไม่ เห็นน้องๆที่ใช้บริการกับพี่ต๊ะ ที่ศูนย์มิตซูกวงไถ่ เรียบด่วน มีเครื่องมือMUTในการตรวจสอบการทำงานของAYC
    แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะสามารถตรวจสอบกับAYCของอีโว5ได้หรือไม่
    ลองโทรหาพี่ต๊ะดูก่อนครับ 081-8547702
    ถ้าสามารถก็นัดแนะเข้ารับบริการกันต่อไป ไปหาหมอดีกว่าครับ

3. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    เครื่องและช่วงล่างเป็นของอีโว4หรือปาว ถ้าใช่ก็ต้องทำใจหน่อยเพราะซอฟแวร์ตัวที่ควบคุมระบบ AYC ยังไมค่อยสมบูรณ์แบบเนื่องจากเป็นรถรุ่นแรกที่มีระบบนี้ การควบคุมจังหว่ะการทำงานของ AYC ไม่เที่ยงตรงผิดพลาดบ่อย ทำให้แผ่นครัชตัว AYC สึกหรอและหลุดเป็นเศษผงปนมากับน้ำมันทำให้มันดำและสกปรกไวมาก อาการเสียงดังและวิ่งกระตุกขัดๆก็จะเกิดขึ้นตามมา

ผมว่าน่าจะลองรื้อออกมาทำความสะอาดถ้าแผ่นครัชสึกหรอมากก็คงต้องเปลี่ยน วิธีรักษาก็ต้องพยายามถ่ายน้ำมันห้อง AYC ทิ้งบ่อยๆเพื่อเจือจางและถ่ายเอาเศษสกปรกออก
    :confused::confused::confused:

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เรื่องน้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันAYC ก็แนะนำ TOTAL ของอาจาร์ยอ็อดด้านบนได้เลยครับ

5. imp_kk

imp_kk New Member Member

68
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆทั้งสองมากนะครับ ลืมถามนิดนึงครับ ไปให้อู่ใหนเปิดเฟืองท้ายให้ดีครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้