สอบถามผู้รู้เรื่อง D17A M/T วางใน EG6 คับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย koniig7, 1 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. koniig7

koniig7 New Member Member

3
    0
    0
    สอบถามนะครับ

ตอนนี้รถผมeg6 วางd17a ในไดเม็นชั่นมา จากเดิมมันเปนออโต้คับ

ตอนแรก มันสตาทไม่ติดคับ กล่องมันไม่สั่งสตาท ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องนะคับ

อู่ที่ทำเค้าทำไม่ติดคับ ไปอู่ไหนๆก็ไม่ติด ผ่านไปไม่กี่วันมันดันติดขึ้นมา อู่ที่ผมทำอยู่เค้าทำคับ แต่เกียไม่ทดคับ

ออโต้ เกียไม่ทด ผมเลยงง มันจะเปนไปได้ไง เค้าแก้ยังไงก็ไม่หาย งบเราก็ไม่มีแล้วคับในตอนนั้น

ก็เลยถามเค้าว่า เอาธรรมดามาชนหายเลยปะ แล้วจะเอาเกียไรมาชนล่ะ

เค้าบอก d16y ผมก็โอเค อืมๆ อยากให้จบไวๆ

พอเสดเรียบร้อย ก็โอเคคับ เปนที่น่าพอใจ ผมก็เอาไปซิ่งดู ต้น 1-2-3 เอี๊ยดๆ มันดีคับ <ก่อนหน้านี้วางb18c>

ต้นพอๆกะb18เลย ผมก็โอเคจบแระ

ผ่านไปซักพักคับ แท่นเครื่องมันเอียงคับ!! ผมเลย เฮ้อ อะไรวะ

ก็เลยไปอู่ที่เค้าทำแต่ฮอนด้าเลย ไม่ได้ไกลจากอู่เดิมเลย ใกล้ๆกัน เดินไปก็ถึงแล้วหละ พอดีคนบ้านเดวกัน พ่อเปนตำรวจ น่าจะคุยง่าย

คราวนี้ผมเซงกะรถละคับ ทำไมมันไม่จบ เน่าขึ้นๆ พี่ที่อู่ใหม่นี้เค้าก็จัดการวางใหม่ให้ ก็เรียบร้อยดีไม่มีปันญหา แต่ทว่า

ทำไมมันไม่แรงเหมือนเดิม!!! มันอืดกว่าเดิมมากๆๆๆๆ ผมไปซัดแล้วซัดอีก เออ พี่เค้าทำอะไรไม่รู้คับ รอบอะ ยาวกว่าเดิมคับ อู่ก่อนหน้านี้ รอบตัด7000

พี่ที่อู่ใหม่นี้เค้าบอกเดินสายและระบบใหม่หมด รอบเปิดยาวกว่าเดิม 7500คับ อืมจิง แต่ทำไมเทคมันไม่เปิด อืดกว่าเดิมเยอะด้วย

ก่อนหน้าที่จะมาแก้ทางอู่นี้ เทคมันเปิด พอมาแก้ มันไม่เปิดคับ แล้วที่เค้าเรียกว่าชาโคอะ อู่แรกที่วางมาให้ มันไม่มีมาเลยคับ

ไม่ได้ใส่สายอะไรเรย ทางอู่นี้เค้าบอกว่า มันขาดเยอะ กล่องมันก็ยังสั่งเปนออโต้อยู่ อ้าวแล้วเกียที่เค้าเอามาชนให้อะเปนd16y ใช่มั้ยคับพี่

พี่เค้าก็บอกว่าไม่ใช่ มันเปนเกียของd15b อ้าว คิดในใจ โหยซีๆมันก็ต่างกันแระ งี้กุจะเชื่ออู่ไหนเนี่ย

ชาโคที่เค้าทำมา ก็ดัดแปลงใส่ไปก่อน เพราะเครื่อง

ตัวนี้มันต้องเบิกศูนย์ ผมก็พอเข้าใจบ้างคับ แต่ก็คิดในใจ อู่ก่อนยังเทคเปิดเลยนี่ถึงจะสั่งเปนออโต้ก็เถอะ แล้วเค้าก็บอก เคื่องนี้กว่าจะจบ งบเยอะ

ผมก็เลยไปศึกษาในเน็ตเนี่ยแหละ เก่วกะเจ้าd17a ผมก็หาความรู้เก่วกะมันไมได้ซะที

จนมาเจอเวปๆนึง เค้าบอกเล่าเก่วกะกล่องhonda www.fast-track.5u.com กล่องอื่นก็มี

ผมเข้าไปอ่าน เจอเก่วกับ การแปลงกล่องจาก OBD2a OBD2b เปน OBD1

เออ ถ้าทำอย่างนี้ได้ คงจะจบ เทคคงสั่งเปิดเหมือนเดิม

แล้วก็ แปลงจากกล่อง a/t เปน m/t แต่ในเวปที่เค้ามานำเสนอนั้นเปน ของd15b ผมก็ไม่รู้จะใช้ด้วยกันได้มั้ย

ผมจึงรีบปริ้นไปให้ช่างดู ช่างเค้า ก็เงียบๆ อืมๆ เด่วจะลองหาดู ไอกล่องรหัสเนี้ย ว่าจะเอามาใช้ได้มั้ย

ผมก็เลยถาม แล้วกล่องd17a ที่ผมใช้อยุ่เนี่ย รหัสไรอะพี่ พี่เค้าก็เงียบๆ ผมก็เออ สงสัยคงจะเมาอยู่

ผมก็คิดในใจ เปนถึงช่างฮอนด้า ทำไมไม่รู้วะ ถามเค้าก็ไม่ตอบ

จนถึงปัจจุบันนี้ เทคมันก็ยังไม่เปิดเลยคับ เลยอยากรู้ อยากได้คำแนะนำจากท่านผู้รู้ ว่าผมควรจะทำยังไงต่อไปดี

หรือรู้อู่เก่งๆ ช่วยแนะนำหน่อย งบหมดแล้วคับ ขออู่ที่ราคาไม่สูงนัก

ตอนนี้ที่มันไม่จบคือ กล่องยังสั่งเปนออโต้ เทคยังไม่เปิด ชาโคยังใช้แบบดัดแปลงอยู่

ยุแถวพระราม3คับ อู่ที่ทำเนี่ย ยุในซอยเดวกัน คือซอย21 ที่ทะลุกะวาโก้อะคับ

ไม่ได้ว่าอู่พี่เค้าไม่เก่งนะคับ แต่อยากหาอู่ที่ทำจบแล้วชัวมากก่า

ประมาณนี้แหละคับ ขอบคุณๆพี่ๆเพื่อนๆมากคับ

หรือช่างท่านใด มั่นใจว่าเอาไปทำจบได้จิงๆ โทมาคับ 0804470978 ก้อง

2. koniig7

3
    0
    0
    เอ้อ เพิ่มเติมนิดนึงคับ

อู่ที่เค้าทำให้อยู่นี้

เค้ากระซิบบอกว่า ถ้าเอาออโต้เดิมของเครื่องมันมาชน จบคับ เทคเปิดระบบครบ

พี่เค้าบอกไม่อยากให้อู่เก่าที่ทำรถผมรู้ เพราะมันใกล้ๆกันอะ กัวจะทับเส้นกันมั้ง

แต่ผมอะ ไหนๆก็ธรรมดาไปแล้วอะ ออโต้ซิ่งผมไม่เคยเล่นด้วย เนี่ยคับ เอายังไงดี

3. Arthan

Arthan New Member Member

74
    0
    0
    ไม่มีใครตอบเลยอะ
    ผมก็อยากรู้ด้วย
    ผมอยากใส่ข้อเหวี่ยง d17a ใน d16y4 แล้วประกบฝา d17a เทค จะได้มั๊ยครับ

เครื่อง d17a ไม่ค่อยเห็นมีใครเล่นเลยอะ

4. โต้@SOHC

โต้@SOHC New Member Member

52
    2
    0
    d17aชนกับเกียร์ d16y8 ต้องแปลงเยอะมั้ยครับ รบกวนถาม

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอฟังด้วยครับ

6. Engiku_04

Engiku_04 New Member Member

40
    0
    0
    ผมว่าพี่ เอากล่อง D17a2 M/T มาใส่อ่ะครับ จบง่ายกว่าครับ พี่ลองไป หาในนี้อ่ะครับ www.civicesgroup.com อ่ะครับ เคยเห็นมีคนขายกล่อง อยู่ อ่ะครับ ไม่แพงครับ คล้ายๆ จะ 3500 นะครับ

7. koniig7

3
    0
    0
    โหย ขอบคุนอย่างแรงคับ สำหรับกระทู้ขางบน พอดีไปเปนพระ พึ่งศึก รถกำลังทำต่อ เหอะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้