______ยางที่ใช้แข่งในสนาม____ใช้ได้ในชีวิตประจำวัน_______

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย momaydopod, 24 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. momaydopod

momaydopod Member Member

97
    0
    16
    จุดประสงค์ผม
    มีรถ new jazz ใช้ทั้ง ขับไปทำงาน และ ต่างจังหวัด

แถม ไปลงแข่ง Drag Gynkhana และ เซอร์กิต 3เดือน ต่อ 1 งาน ก็ลงรุ่น auto มือใหม่ เครือ่งเดิมๆ ประมาณเนี่ย

ต้องการทำรถ ที่ใช้ได้ ทั้ง 2 แบบ ที่กล่าวไป

ตอนนี้ คง set เรื่อง ช่วงล่างก่อน

1.เรื่อง ยาง จะใช้ของอะไรดี
    1.1 ใช้แบบ 1 ชุด สำหรับ ขับไปทำงาน อีก 1 ชุดใช้แข่ง
    1.2 ใช้แบบ ชุดเดียวกันเลย ทั้งแข่ง และ ใช้ทุกวัน

ตัวเลือก หรือมี อย่างอื่น แนะนำ 195/50/15
    1. YOKOHAMA AD08 เส้นละ 5000
    2. HANKOOK RS2 Z212 เส้นละ 2900
    3 HUMHO KU31 เส้นละ 2900-3000

2.เรื่อง max คงเลือกแบบถูกๆๆๆเลย 4รู100 ขอบ 15
    แนะนำ เป็น ของ ไทยผลิต ใต้หวัน หรือ อะไรดีครับ ที่ วิ่งดีดี

3. ด้านค้ำ คงจะค้ำ หลังบน หลัง ล่าง สำหรับ new jazz

4.โช้ค อยากได้แบบ ปรับ สูง-ต่ำ ความหนืด ได้ แนะนำเป็น อะไรดีครับ

5.ชุดที่ใส่แข่ง+ถุงมือ ซื้อได้ที่ไหนครับ มือ2 แบบถูกๆๆและมี FIA นะครับ

ขอบคุณนะพครับ

2. ใช้ของดี ๆ ไปเถอะครับ แนะนำพวก
    AD08 หรือ RE-11 หรือ RS-Sport ใช้ประจำวันก็ไม่ได้หมดเร็วมากมาย
    ยางดี ๆ ไม่ได้มีไว้ใช้แค่ในสนามครับ บนถนนก็จำเป็นไม่แพ้กันหรอก

3. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ถูกต้องตามที่คุณซอลิ้วเฮียงบอกเลยคับ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ใช้ได้ ดีๆ ขับแบบปกติ มันก็ไม่ได้หมดเร็วนะครับ

5. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    โช๊คแนะนำ HKS ฟิลลิ่งดีมากๆครับ (Confirm!!)

หรือ Tein ก็ได้ครับโอเคเลย ค่อนข้างดีเลยทีเดียว (ราคาไม่แรงมากด้วย)

แต่ก็ต้องยอมเรื่องความนิ่มนวลที่จะหายไปบ้าง เวลาคุณนำมาใช้ในชีวิตประจำวันนะครับ

เด๋วนี้โช๊คดีดี ราคาไม่แรงทั้งนั้นแหละครับ เชียงกงเยอะแยะเลย

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    Hankook R-S2 ไม่รู้เป็นไงบ้างอ่ะครับสำหรับยางตัวนี้ ส่วนพวกยี่ห้อดังๆเค้าการันตีอยู่แล้ว

7. Skunk3

Skunk3 New Member Member

36
    0
    0
    ขอตอบเฉพาะข้อที่รู้ละกันครับ

1.AD08ครับใช้ได้หลากหลายเจอน้ำก็ไม่บินเเละดอกไม่หมดไวด้วยครับ

3.ล้อCE28,RPF1ของCGครับราคาไม่เเรงมากเเละเเข็งเเรงใช้ได้

4.โช้คผมว่าTeinน่าใช้สุดครับมีหลายรุ่นเเละราคาไม่เเรงด้วยนอกจากนี้ยังสามารถRe-Vavleได้เเละมีศูนย์บริการด้วยครับ

ข้ออื่นรอผู้รูมาตอบละกันครับ

8. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เรื่องยาง ตามที่ "ชอลิ้วเฮียง" แนะนำนั้น ถูกต้องที่สุด ดีพอๆ กัน AD-08, BS RE-11 และ GY RS Sport ถูกที่สุดในยางกลุ่มนี้ ในหัวข้อเก่าๆ ผมเคยแนะนำเรื่องยางเอาไว้ให้ดูแล้ว ในบอร์ด Motorsport ก็มีนะ ยางเหล่านี้ใช้งานในชีวิตประจำวันได้เลย

เรื่องช็อค (ต้องเรียกว่าช็อค ไม่ใช่โช็ค) ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวันด้วย แนะนำ TEIN ของใหม่ราคาประมาณ 4-5 หมื่นบาท แล้วแต่รุ่น ปรับนุ่มเอาไว้ใช้งานชีวิตประจำวัน ปรับหนึดใช้วิ่งในสนามแข่ง ปรับสูง-ต่ำ ปรับเกลียวเอา แต่ไม่แนะนำให้ปรับขึ้น-ลงบ่อยๆ เดียวจะเพี้ยนสูง-ต่ำไม่เท่ากัน เพราะว่าสตรัทปรับเกลียวสูง-ต่ำ นอกจากจะปรับตัวรถให้สูงหรือต่ำตามความต้องการ การปรับเกลียวเอาไว้ใช้บาลานซ์รถอีกด้วย ถ้าปรับไม่ถูกวิธีน้ำหนักรถก็จะวิ่งไม่ดีไปด้วย นอกจาก TEIN ก็ยังมียี่ห้ออื่นที่ดีไม่แพ้กันหลายๆ ยี่ห้อ ลองหาดู
    รถ Civic ตัวแข่งผมใช้ BC Sports ถูกใจมากมาย ราคาไม่แพงด้วย ตัวดีสุดมี Sub-tank ปรับ Bump-Rebound ได้ ราคาไม่เกินห้าหมื่น รุ่นลองลงมาปรับ Rebound อย่างเดียว หรือปรับหนึด ราคาก็ถูกลงมาอีกแต่ไม่น่าจะเกินสามหมื่น แนะนำยี่ห้อนี้เป็นอีกหนึ่งตัวเลือก

เรื่องล้อยอดนิยม ราคาไม่แพง Apex Wheel เข้าเว็บไปเลือกดูลายได้เลย จะใช้ลาย EVO หรือ Speed5 ก็ว่าไป http://www.apexsport.com/apex_wheel.html ล้อยี่ห้อนี้ใครว่าไม่ทน ผมว่ามันทนดีนะ ใช้มาหลายคันแล้ว ที่สำคัญน้ำหนักเบาในราคาไม่แพง

ชุดแข่ง-ถุงมือ มือ 2 หาได้ในเว็บนี้แหละ
    ผมขอแนะนำนะ ถ้าชุดแข่งเพื่อจะแข่งในรายการระดับ Club Race ที่จำเป็นไม่ต้องใช้ FIA ก็ได้ แนะนำสั่งตัด ราคาไม่แพง ประมาณ 3,000-5,000 บาท เลือกแบบ สี ลาย เป็นตัวของตัวเองได้ ติดต่อ สน ดีไซน์ 02-314-4619 ร้านอยู่แถวรามคำแหง
    ส่วนถุงมือหรือรองเท้าแข่ง แนะนำซื้อของใหม่ไปเลย เลือกได้หลายยี่ห้อ เพราะถุงมือใช้งานแล้ว มีอายุการใช้งาน คุณใช้ไปไม่นานเดียวก็เปื่อย ฉีก ขาด ต้องซื้อใหม่อยู่ดี

*แนะนำจากที่เคยใช้งาน หรือที่เคยสัมผัสมาแล้วเท่านั้น ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่ผมยังไม่เคยใช้งาน ไม่สามารถบอกหรือเปรียบเทียบได้ว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร เพราะผมไม่เคยเอานำคำบอกเล่าของคนอื่นมาแนะนำ :)

9. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ขอบคุณครับ...

10. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    ข้อมูลแน่นเลย

11. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    AD08 ลายโหดดีครับ

12. hypertruck

hypertruck New Member Racer

156
    1
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูล...อิอิ

13. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ความรู้ทั้งนั้น

14. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ตาม ที่ ผู้รู้บอกข้าง บนเลยครับ

ขอให้สนุกกับ การแข่งนะ ครับ ^^"

15. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    AD08 ลองมาแล้ว เกาะหนึบ วิ่งดี แต่ราคาโหดหน่อย ตอนนี้ว่าจะไป NT05 อ่ะ

ส่วนเรื่องช่วงล่าง สำหรับ Jazz GE แนะนำ ถ้าวิ่งด้วย อัดด้วย โดยเฉพาะ Gymkhana ถ้าไม่ห่วงเรื่องวิ่งถนนกระด้าง ก็ลอง Cusco GT ไปเลย

แต่ถ้าเอาเกาะ ผมลอง Tein กับรถรุ่นนี้มันนิ่มไป ไม่พอสำหรับอัดในสนามครับ

ตอนนี้ใช้ GAB SS ให้ Nishihara ลองที่พีระ ยังบอกว่าดีเลยครับ ปรับได้ 36 ระดับ ปรับไปแค่ 14 หน้าหลัง ยังพอเลยอ่ะ

สุดท้ายก็ดูงบด้วยนะ เดี๋ยวจะเหนื่อยเกิน

16. MonkypantS

MonkypantS Member Member

102
    1
    18
  17. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    ผมใช้ Re001 , Re11 , toyo t1r , toyo r888

18. rotarymonster

rotarymonster New Member Member

47
    2
    0
    YOKOHAMA AD08ครับ

ใช้วันธรรมดาด้วยก็ต้องยอมตั้งศูนย์ล้อบ่อยๆนะครับ
    เพราะศูนย์ล้อรถประเภทgym,circuitจะกินยางมากๆ(ปรกติล้อหน้าจะแบะเยอะทำให้กินยางและประสิทธิภาพเบรกจะลดลง เพราะหน้าสัมผัสน้อย)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2010
  19. momaydopod

97
    0
    16
    ตัว hankook RS-2 บางครับ ใช้บนถนน และ สนามแข่งโอเค เลยรึเปล่าครับ เกาะดีรึเปล่าครับ

20. golfsand78

golfsand78 New Member VIP

18
    1
    0
    toyo R1R เแข่งดีขับดีแต่(หมดเร็วและแพง)

21. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมว่าอันนี้น่าใช้อะถ้ายางชุดต่อไปผมคงเอาอันนี้อะครับ Federal 595RS-R

treadware 140 อะครับ

http://www.federaltire.com/en/html/pdetail.php?DB=motosports&pdline=3&ID=3

ตัวที่เบิกกับ OAK CLUB ปะครับ

22. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    มีรุ่นพี่ใช้ RE11 เขาบอกว่าใช้ได้เลยเทีเดียว ผมก็ชอบลายดอกนะสวยดี แต่ราคาเกินเดื้อม ตอนนี้ใช้ S-Drive อยู่ก็โอเคครับ เคยไปวิ่ง trackday ก็ตอบสนองไวเกาะดีเอาอยู่ครับ (ไม่ใช่รถแข่ง)

23. sasit

sasit Member Member

140
    1
    18
    ได้ข้อมูลดีๆ เป็นประโยชน์มากเลยครับ

24. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    มาเก็บความรู้

25. momaydopod

97
    0
    16
    กำลัง หา รุ่น ที่ ช่วงล่างเหมาะกับ new jazz

26. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
  27. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    มีของ Nitto แนะนำบ้างไหมครับ กำลังดูๆ อยู่เหมือนกัน

28. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    สงสัยยางต้องใช้ 2 ชุดดีกว่าครับ

29. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    re 001

30. momaydopod

97
    0
    16
    ................

มีใครได้ราคา พิเศษ ตัว GAB SS บ้างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้