ขอคำแนะนำเรื่องกระจกเป็นฝ้าหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nitcha, 24 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    NV Queen Cab ใส่หลังคาครับ ขับเวลาฝนตกแล้วกระจกบานเลื่อนด้านหลังแคปมันเป็นฝ้าอ่ะครับ วิสัยทัศน์ไม่ดีเลย ไม่อยากเลื่อนเปิดกระจกวิ่งอ่ะครับ กลัวแอร์ทำงานหนัก ใครมีเทคนิคที่ทำให้กระจกไม่เป็นฝ้า ช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. thruonline

thruonline New Member Member

131
    1
    0
    เท่าที่รู้ไม่แน่ใจว่า อุณหภูมิ ในรถ กะ นอกรถไม่เท่ากันอะไรทำนองนี้รึป่าวนะ

ลองแง้มกระจกบานเลื่อน ดูยังคับ หรือถ้ามีการ์ดกันน้ำ ลองแง้มกระจกข้างนิดนึง น่าจะช่วยได้นะคับ

หรืออีกอย่างนึง แหะ แหะ รอผู้รู้ มาตอบนะคับ ผมเคยลองมาแค่เนี้ย

เอ้อ ! คุณ Nitcha มีเรื่องจะรบกวนสอบถาม ผมอยากทราบไอ้สัญญลักณ์ดาว กะ ไอ้สี่เหลี่ยมเขียว เขียว

ที่อยู่ทางซ้ายมือ คืออะไรคับ บางคนมีเยอะจัง ของคุณ Nitcha ก็เยอะเหมือนกัน รบกวนนะคับ ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2010
    pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  3. Nitcha

640
    1
    0
    เรื่องนี้ถ้าให้ชัวร์เลยนี่ต้องถามพี่ TEERASIT เขาเลยครับ แต่ผมจะบอกเท่าที่ทราบนะ
    1. ดาวน่ะ จะเพิ่มขึ้นตามระดับของสมาชิกแต่ละท่าน เช่นคุณ thruonline เป็นสมาชิก New Member ก็จะมี 1ดาว ถ้ามี 2 ดาวจะเป็นระดับ Junior Member 3 ดาวเป็นระดับ Full Member 4 ดาวเป็นระดับ Senior Member ส่วน 5 ดาวนี่พิเศษหน่อย จะแบ่งเป็นอีกหลายระดับ เช่นพี่ TEERASIT เป็น Moderator คือผู้บริหารจัดการบอร์ดเรา คุณเบิ้มเป็นผู้ให้การสนับสนุนเว๊บ พี่อ๊อดsingcoohteam เป็นระดับเทพ พี่nv1020 เป็นระดับฮีโร่ เป็นต้น
    2. การเลื่อนระดับเกิดจากการมีส่วนร่วมในบอร์ด เช่นถ้าคุณสมัครใหม่ก็มีสถานะเป็นสมาชิกใหม่ มี 1 ดาว แต่ถ้าคุณโพสต์กระทู้ถึง 100 กระทู้คุณจะได้เลื่อนเป็นผู้หมวด 2 ดาว ถ้าถึง 300 กระทู้จะเป็นผู้กอง 3 ดาว ถ้า 500 กระทู้ก็จะเป็นท่านศาลาวัด 4 ดาว ไล่ระดับไปเรื่อย ๆ เลยครับ
    3. แถบเขียว ๆ อันนี้ผมไม่มั่นใจครับ มันตันอยู่ที่ 11 แท่ง ผมเห็นว่ามันเพิ่มขึ้นตามระดับที่เพิ่มเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่ามันใช้วัดอะไร อันนี้รอผู้รู้ละกันนะครับ

4. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ไอ้ดาวกับ เขียวๆๆๆๆๆไม่ต้องสนใจครับ
    ดาวคือจำนวนกระทู้ที่เราตอบ
    ส่วนเขียวๆๆเป็นคะแนนที่เพือนๆๆใส่ให้มันก็ขึ้นแล้ว เดี้ยวผมใส่ให้คุณก็จะขึ้นละ

5. thruonline

thruonline New Member Member

131
    1
    0
    โห! พี่คับล้นหลามเลยคับ ขอบคุณมากคับดูเท่ห์ขึ้นเป็นกองเลย

6. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    จากประสบการณ์นะครับ พี่ข้างบ้านเค้าใช้ civic ตอนเช้าฝ้าขึ้น พอผมเข้าไปนั่งแบบว่าตัวสั่นอะ ก็เลยเบาแอร์ลงก็หายเป็นฝ้า น่าจะมาจากอากาศภายในเย็นเกินไป

ส่วนรถผมไม่มีแอร์ครับ(พัง)เป็นฝ้าตอนฝนตก เลยใช้วิธีชาวบ้าน ใช้แชมพูสระผมทาที่กระจกด้านใน(ด้านที่เกิดฝ้า)ก็หายครับช่วยได้ระยะหนึ่งครัง

7. babyboy

babyboy New Member Member

141
    2
    0
    ตามด้านบนเลยครับ แง้มกระจกนิดนึงเพื่อปรับอุณหภูมิภายนอก กับ ภายในให้ใกล้เคียงกัน
    น่าอิจฉาจัง คนที่เย็นก็เย็นจนเป็นฝ้า คนที่ร้อนก็ร้อนจนเหงื่อท่วม

8. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    รถเป็นเหมือนกันค่ะ มีไฟไล่ฝ้า แต่ม่มีผลช่วยอะไรเลย เคยปรึกษาช่างกระจกไฟฟ้า เค้าบอกว่า
    ระบบฟทำงานช้า

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ปรับอุณภูมิความเย็นให้น้อยหน่อยก็หายแล้วคร้าบบบบบพรุ่งนี้มาที่ชลบุรีดิ หรือโทรหาผมก็ได้ เดี๋ยวแนะนำให้ พรุ่งนี้อยู่ร้านแอร์ด้วยพอดีเลยอ่ะ080-6377050

10. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    แล้วกรณีที่เส้นลวดไล่ฝ้าเสีย มีวิธีซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ ไหมครับ

11. Nitcha

640
    1
    0
    ประเด็นนี้ผมสงสัยเหมือนกัน แล้วถ้าเดิมไม่มีลวดไล่ฝ้า เราสามารถติดตั้งเข้าไปได้ไหมครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

12. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    รอผู้รู้มาตอบด้วยครับ

13. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ก่อนนี้นะท่านขับกลางคืนปิดแอร์ซักพักนึงฝ้าจะขึ้นรอบเลยพอเราเปิดแอร์ก้อจะหายไป ผมว่าถ้าไม่มีไล่ฝ้าถ้าเปิดแอร์ใว้ซักพักนึงน่าจะหายคับ..เป็นเยี่ยงนี้เอง.........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้