สะพานดิ้นได้ แปลกแต่จริง ใครจะกล้าขับไปขึ้นบนสะพานแบบนี้ไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย seila4club, 23 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    [video=youtube;chaiT3RXXRk]http://www.youtube.com/watch?v=chaiT3RXXRk&feature=player_embedded[/video]

เวลาท่านขับรถไปขึ้นบนสะพานแบบนี้ จะกล้าหรือไม่กล้าไปขึ้น อย่างไรนะครับ

แต่แปลกเรื่องจริงครับผม สุดยอดมาก หายากแบบนี้ อยากทำในไทยบ้าง อิอิอิ​

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เมื่อวานดูข่าว เห็นแล้วน่ากลัวเหมือนกันคับ เป็นคลื่นเลยคับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เคยดูสารคดีนานแล้วครับลมพัดมันเลยเป็นแบบนั้น

4. พริ้วดีจัง หิหิ...

5. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    ต้องโปรเท่านั้นถึงทำได้ขนาดนี้

6. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    โอววว เเล้วพื้นถนนไม่เสียหรอนั่น อยากเห็นพื้นถนนจังเลยครับ

สภาพนี้สงสัยต้องขับช้ามากๆ ไม่งั้นหมุนเอาง่ายๆ

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่น่าเชื่อ ถนนมันเป็นยางหรือไง? แปลกดี

8. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    มันเป็นการซับแรงกระแทกของแรงลมครับ ทำให้ผิวถนนไม่แตก เหอะ ๆ เคยดูสารคดีทาง ubc เมื่อนานมาแล้ว

9. Oakz

Oakz New Member Member

284
    20
    0
    แปลกดี ท่าจะมันส์นะเนี่ย

10. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    อยากเห็นรถวิ่งผ่านจัง

11. nos_nu

nos_nu New Member Member

248
    2
    0
    จากในคลิป คิอ แสดงให้เห็นว่า คอนกรีตมีคุณสมบัติยืดหยุ่นของคอนกรีต.เรียกว่า โมดูลัสยืดหยุ่น (Modulus of Elasticity) เป็นตัวบ่งถึงความต้านทานต่อการเสียรูปของวัศดุ

12. Bh MotorSports

Bh MotorSports New Member Moderator

126
    1
    0
    ย่องเท่านั้น

13. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แล้วมันจะเวียนหัวไหม

14. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เห็นแล้วไม่กล้าเลยเสียวแทน

15. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ถูกต้องนะครับ

16. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    สงสัยว่าทำเพื่อไรครับ

17. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    Sexy on the road.

18. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ทำไมไม่มีรอยร้าวเลย

19. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เรื่องแบบนี้เคยเกิดขึ้นมานานมากแล้วครับ สมัยปี ค.ศ 1940 เลย
    เรื่องนี้เป็นจุดเริ่มต้น ให้วงการวิศวกรรม เริ่มศึกษาผลกระทบจากการสั่นอย่างจริงจัง

http://www.youtube.com/watch?v=3mclp9QmCGs

และทุกวันนี้ เรื่องพวกนี้จะอยู่ในวิชา vibration อันแสนจะปวดหัวครับ
    และผลของวิชานี้ ก็ไม่ได้อยู่ไกลตัวเราหรอกครับ
    มันอยู่กับ ชุดช่วงล่าง เบาะ และแท่นเครื่องของรถที่เราขับกันทุกวันนั่นเอง

---------------------------------------------------------------------------------

และนี่คือตัวอย่างปัญหาจากเรื่องการสั่นครับ

คงไม่มีใครอยากนั่งไปกับเครื่องบินและ ฮ.ตามในคลิปใช่ไหมครับ

http://www.youtube.com/watch?v=pEOmCkZyXzk&feature=fvsr
    http://www.youtube.com/watch?v=8z-SSumb2ZA

ส่วนการสั่นของตึกก็มีนะครับ
    และชาติที่แก้ปัญหาด้านนี้ได้เก่งๆก็น่าจะเป็นญี่ปุ่น
    เนื่องจากแผ่นดินไหวบ้านเขามีบ่อยเหลือเกิน

20. Menthol

Menthol Member VIP

80
    2
    8
  21. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เวียนหัวตายเลย

22. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    o_O!

23. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    เค้า ใช้ โครง สร้าง แบบ นี้ เพื่อให้ เหมาะ สม ตาม ภูมิประเทศ แระ สถานการณ์ ธรรมชาติ ขอ ง บ้าน เมือง เค้า แหล่ะ

24. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เวียนหัวแน่

25. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เก่ง ครับ

26. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    จิงงะ....

27. tracy

tracy New Member Member

21
    0
    0
    ตามนี้ครับ

เค้าเรียกว่าปรากฏการณ์ flutter มักเกิดขึ้นบ่อยๆในปีกเครื่องบืนครับ

เกิดจากความเร็วของลม ไปตรงกับความถี่ธรรมชาติของวัตถุครับ

สะพาน tacoma ปี1940 ตอนนั้นสายโยธาออกมาเปิดตัวว่าเป็นสะพานที่แข็งแรงมากๆๆ

แต่ที่เห็นพริ้วขนาดนั้น เนื่องจากลมพัดครับ ถ้าจำไม่ผิด 20km/h มั้งครับ จำไม่ได้

ทำให้วงการวิศวะต้องมาคิดใหม่ทำใหม่กันอีกครั้ง ตามที่พี่ข้างบนว่าไว้ครับ

28. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ดูข่าวทีแรกนึกว่าภาพลวงตา แต่คิดอีกมุมถ้ามันไม่ให้ตัวได้แบบนี้มันคงพังกระจายไปแล้ว

29. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    สุดยอด แค่เห็นผมก็อยากอ๊วกและ

30. N'Best@TEANA

N'Best@TEANA New Member Privilege

805
    4
    0
    เวียนหัว อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้