สอบถามเรื่องแก๊สโซฮอลส์ 95

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kiva, 18 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kiva

kiva New Member Member

128
    1
    0
    สืบเนื่องมาจากหลายปั๊มได้มีการเลิกขายเบนซิน 95 แล้ว แล้วถ้าผมเอาอีโว8 ไปเติมแก๊สโซฮอลส์ 95 ผมต้องทำอะไรเพิ่มบ้างอ่ะเปล่าครับ แล้วจะมีผลเสียกับรถอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมเห็นเค้าก็เติมกันนะครับ กล่องevo ใหม่ๆมันฉลาด ถ้ามันเจออาการน๊อคของเครื่องยนต์มันจะรีทาลไฟจุระเบิดลง
    แต่ถ้าอยากให้ดีก็ เอาไปรีแฟรชกล่องใหม่ ให้เป็นmap แกซโซฮอลเลยก็ดีนะครับ

ส่วน อย่างอื่ก็น่าจะเป็นที่มันกัดยางต่างๆที่มันผ่าน แต่ผมว่ามันคุ้มตั้งแต่เราเติมไปสองถังแล้วละครับ

3. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    เหมือนคนข้างบนเลยครับ

ทันฉลาดเเต่ถ้าเอาไปทำกล่องสั้กหน่อยก็จะดีนะครับ

4. kiva

128
    1
    0
    ของผมใส่ f con มี mix con ปรับเลือกน้ำมันแล้วครับ แต่ก็จำไม่ได้ครับ ว่าปุ่มไหนเป็นโซฮอล์ อันไหนเป็น95 ที่ผ่านมาใช่ปุ่ม เลข 8 ครับ ถามคนจูนเค้าก็จำไม่ได้แล้วครับ แต่กลัวเติมไปยาวๆจะมีผลต่อเครื่องอ่ะครับ หรือว่าสลับเติมดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤษภาคม 2010
  5. deathscy

deathscy New Member Member

225
    1
    0
    น่าสนใจดีครับ

6. Bank Evo

Bank Evo New Member Member

79
    1
    0
    ของผมก็จูนแก๊สโซฮอลส์ 95ก็okนะครับ
    เพราะแถวบ้าน 95หายากมากครับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เปลี่ยนท่อน้ำมันเป็นชนิดทนแอลกอฮอล์ในกระทู้ที่แนะนำในบอร์ดได้ครับ
    ที่เหลือก็หมั่นตรวจสภาพกรองเบนซิน ในถัง-นอกถัง และปั๊มน้ำมันเบนซิน บ่อยๆ

ถ้ากล่องเดิม ใช้ช่วงแรกๆเติมผสมลงไปก่อน กล่องจะปรับไฟลงมาเอง
    แต่ถ้ากล่อง F-con คงต้องเติมgasohalแล้วไปให้ จูนเนอร์ปรับจูนให้ใหม่อีกครั้งดีกว่าครับ

อีโวรุ่นใหม่ๆตั้งแต่ปี 1999 ขึ้นไป ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

8. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ตอนนี้ได้แต่เติม 95โซฮอล วีเพาเวอร์ ของเชลล์อย่างเดียวเลยคับ
    วิ่งสะอึกตลอดทาง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 12:21:51 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:21:46 ----------

ตอนนี้ได้แต่เติม 95โซฮอล วีเพาเวอร์ ของเชลล์อย่างเดียวเลยคับ
    วิ่งสะอึกตลอดทาง

9. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    เหมือนผมเลยครับ วิ่งสะดุดๆบางที่วอดไป2-3วิ กำลังหาสาเหตุอยู่เหมือนกันเพราะเป็นตั่งแต่เติม95โซฮอล ก็พยามคิดว่ามันไม่น่าจะเกียวกัน แล้วพอจะมีทางแก้ไขอย่างไงกันบ้างครับ

10. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    จูนใหม่เลยครับ

11. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ผมใส่ 95 โซฮอลมา3ปีแล้วครับ รอมันพังอยู่ครับพังเมื่อไหร่จะมาบอกเล่านะครับ

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    กล่องตั้งแต่ปี 1999 ลงไป จะไม่ปรับลดไฟจุดระเบิดเอง
    ต้องหาวิธีเพิ่มปริมาณน้ำมันขึ้นมา เพื่อแก้อาการวอดอย่างที่เป็นอยู่ครับ

ส่วนกล่อง Stand Alone ทุกยี่ห้อ ต้องจูนใหม่ครับ มันไม่ปรับเองแน่นอน

13. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ถ้าเอาพอแก้ขัดก็ปรับแรงดันเบนซินเพิ่มก็ได้ครับ นิดหน่อย ให้พอไม่วอดไม่สะดุด

โซฮอล มันต้องฉีดเยอะขึ้นตามนิสัยมัน

14. billa_bong

billa_bong New Member Member

116
    1
    0
    ใช้มา1ปีแล้วครับยังไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ช่วงนี้ลองเติม91 รู้สึกว่าลื่นกว่าโวฮอลล์95ครับ

15. kiva

128
    1
    0
    จะไปจูนใหม่ครับ จะไปจูนกับใครดีล่ะทีนี้

16. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    น้ำมันบาง ในจุดที่เรียกว่า Hot and Lean จะรู้สึกลื่นผิดปกติ ก่อนหัวเทียนจะละลายและแตกหล่นใส่หัวลูกสูบ ครับต้องระวัง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:25:56 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:25:39 ----------

น้ำมันบาง ในจุดที่เรียกว่า Hot and Lean จะรู้สึกลื่นผิดปกติ ก่อนหัวเทียนจะละลายและแตกหล่นใส่หัวลูกสูบ ครับต้องระวัง

17. billa_bong

billa_bong New Member Member

116
    1
    0
    ถ้างั้นเติมโซฮอลล์95 ดีกว่า91เบนซินหรือเปล่าครับพี่โอ๋
    ของผมเครื่องเดิมยังไม่เคยทำอะไรเลยครับ

18. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    มันสำคัญที่ค่าออกเทนครับ

19. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    เป็นสาวก โซฮอล์ 95 แล้วครับ อิอิ จูนใหม่แล้วก็ดีเหมือนเดิม หุหุ

20. IS2000

IS2000 New Member Member

14
    0
    0
    ยังไม่เคยลองโซฮอลล์ 95 เลยครับ
    ปัจจุบันที่เหลืออยู่ในถังก็ V-Power เบนซิล 95 ที่เติมไว้ก่อนที่ปั็มแถวบ้านจะมีแต่ V-Power โซฮอลล์
    ค่าอ็อกเทนไม่รู้จะเทียบกันได้รึเปล่า กลัวเครื่อง knock ครับ

21. kiva

128
    1
    0
    ผมก็เติมโซฮอลล์ วีพาวเวอร์อยู่ครับ เครื่องไม่ลื่นเหมือนเติม วี พาวเวอร์เบนซินครับ

22. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ระหว่าง 91 กับ GASOHAL 95
    สำหรับเครื่อง 4G63 ที่มีองศาไฟจุดระเบิดต่ำที่สุดที่ยอมรับได้ที่ 10-12 องศา
    เลือกเติม GASOHAL95 จะมีสารต้านการชิงจุดได้ดีกว่าครับ แล้วมันดูแลพวกท่อยางในระบบเชื้อเพลิงแทนครับ

ความจริงรถที่ตั้งไฟประมาณ 12 องศา
    เมื่อก่อนผมเคยลองเติม91 แล้วเคาะลดไฟลงมาอีกนิด ขับได้ครับ ถ้าไม่ติดบูสท์มันก็ไม่เข็ก แค่ขับประคองจากขอนแก่นไปหาปั๊ม95 เติมแถวโคราช ซัก 100 โลได้
    แต่กระเบื้องหัวเทียนจะร้อนมากเพราะมีการชิงจุดระเบิดในบางช่วงจังหวะ ใช้ประจำคงไม่ดีแน่ครับ
    ส่วนอีโว 7-9 องศาไฟน่าจะอยู่ระหว่าง 12-15 องศา เติม91 ต้องปรับลดไฟลงมาเยอะทีเดียว อาจจะวิ่งไม่ออกเลย
    ใช้ GASOHAL 95 น่าจะมีปัญหาน้อยกว่าครับ

ตอนนี้ คาล์เทกซ์ น่าจะมี 95 ขายเยอะสุด แถวบ้านผมยังมีเหลืออยู่อีก 2 ปั้ม ก็ยังไปได้ครับ

23. deathscy

225
    1
    0
    ตั้งแต่ปี 1999 ขึ้นมามีเครื่องของรุ่นไหนบ้างครับ
    แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนท่อยางขนาดไหนครับ

24. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ตั้งแต่ อีโว6 ที่มีกล่องECUสีขาว ขึ้นไป จะมี 2 Map สำหรับ Low Octane ครับ
    ท่อยางในระบบน้ำมันเบนซิน ถ้าไม่มีเรคกูเรเตอร์แยกจากรางหัวฉีด ก็เปลี่ยนแค่ 2 เส้นเท่านั้นครับ ส่วนอีก2เส้นที่เข้า-ออก ถังน้ำมัน มั่นก้มลงดูบ่อยๆ หรือเปลี่ยนใหม่ทุกๆ2ปี เส้นไม่กี่ร้อยบาท
    ท่อเส้นที่จากฝาช่องเติมน้ำมัน ลงไปที่ถังน้ำมันคงไม่ต้องเปลี่ยนเพราะไม่ได้แช่น้ำมันตลอดเวลาครับ อาศัยดมๆกลิ่นเวลาเติมน้ำมันเอา
    ส่วนกรองเบนซินในถัง-นอกถัง แนะนำเปลี่ยนทุกๆ 1 ปี ถือเป็นการตรวจเช็คสภาพถังและปั๊มไปในตัวด้วย ครับ

25. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เกือบลืม
    ก้มดูน็อตและซีล บริเวณจุดถ่ายน้ำมันใต้ถังน้ำมันด้วยครับ ชอบซึมแถวนั้นบ่อยๆ

26. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    จุดนั้นเลย ท่าน เคยเป็นมาแระ

27. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    คันกล่องเดิม ผมเติมมา 2 ปีและ ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไร อาจเป็นเพราะพี่ญาจูนตอนใช้โซฮอล
    คันโมเทค พี่ตุ๋ยยังให้เติมโซฮอลเลยครับ

อนาคตพวกเราคงต้องใช้โซฮอลกันตลอด ราคาน่าจะลดลงนะเพราะวัตถุดิบเยอะขึ้น ตอนนี้แถวเมืองกาญจน์ปลูกมันสัมปะหลังกันทั้งจังหวัดเลย เมื่อก่อนตันละ 700-1,200 ตอนนี้ตันละ 2,000 กว่าแล้ว ชาวไร่รวยกันใหญ่ ออกกะบะมาโมกันเสียงโบอ๊อฟสนั่นเขาเลย 555

28. deathscy

225
    1
    0
    ต้องเริ่มปรับตัวบ้างแล้วครับ จะได้เหลือเงินเก็บหน่อย
    ขอบคุณพี่ๆ สำหรับข้อมูลดีดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้