รีเลย์หรือฟิวปั๊มติ๊กมันมีรึเปล่าครับ มันอยู่ตรงไหน?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย evolutionlab, 19 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    คือรถผมสตารท์ไม่ติด(EG3D) อาการคือหมุนกุญแจไปที่Onแล้ว ปั๊มติ๊กไม่หือไม่อือเลย นิ่งสนิท

เลยลองรื้อปั๊มติ๊กออกมาจิ๊มกับแบตเตอร์รี่ดู ปรากฏว่าปั๊มทำงานครับ

เลยคิดว่าไฟน่าจะไม่มามากกว่า เลยลองมามองหาฟิวทั้งที่ใต้คอนโซล ทั้งหน้าห้องเครื่อง เปิดคู่มือดูก็ไม่เจอ ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน

ดูจากแผงวงจรไฟแล้วไฟที่เข้าปั๊มติ๊กจะมาจากเมนรีเลย์ แล้วเมนรีเลย์มันอยู่ตรงไหนครับ หามาครึ่งวันแล้วหาไม่เจอ

แก้ไขล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2010
  2. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    รอผู้รู้มาตอบ ช่วยดันๆๆ

3. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    เมนรีเลย์ จะอยู่กล่องฟิว ภายในห้องเครื่องครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:44:05 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:43:50 ----------

เมนรีเลย์ จะอยู่กล่องฟิว ภายในห้องเครื่องครับ

สังเกตดูเปิดฝา

4. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    ใต้ฝากล่องฟิว จะมีตำแหน่งฟิวต่างๆบอกไว้ครับ ลองหาดู

5. รีเลย์ปั๊มติ๊ก ของฮอนด้าจะอยู่ข้าง ๆ แก๊ะเก็บของ ฝั่งซ้ายมือ ต้องถอดเก๊ะออกมาก่อน
    แล้วก้ม ๆ มุด ๆ ดูฝั่งซ้ายมือ มันจะยึดไว้กับตัวถังครับ ตัวสีดำ ๆ มีปลั๊กสายไฟต่อเข้ามา

6. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    ถ้าตำแหน่งเดิมจะอยู่ตรง ใต้แผงฟิวส์ ในห้องโดยสาร 4 เหลี่ยม สีเทา แต่ถ้าวางเครื่องใหม่ลองดูแถว กล่อง ECU คับ ถ้าเจอลองเคาะดู อาจจะใช้งานได้ช่วงคราว...

7. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ปัจจุบันก็ยังหาไม่เจอครับ แหะๆ บางคนก็ว่าขวา บางคนก็ว่าซ้าย แต่มุดหายังไงก็หาไม่เจอ มุดยากด้วย

แต่ตอนนี้รื้อสายไฟที่ฝาปั๊มติ๊กมาทำใหม่แล้ว ใช้ได้ซะงั้น เดี่ยวพรุ่งนี้ค่อยขับไปให้ที่อู่รื้อดูให้ดีกว่า ไม่ไหว ปวดหลังT_T

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยครับ

8. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    ใกล้ๆเก๊ะเก็บของครับด้านซ้ายติดกะผนังน่ะ

ลองเคาะดูก็ได้ครับ ถ้าไม่ติดก็ซื้อเปลี่ยนเลย

ปัญหานี้ทำหลายคนเหนื่อยมาแล้วนะครับ (ตายน้ำตื้นกัน อิอิ)

9. ♠♥AIRPORT♣♥

♠♥AIRPORT♣♥ New Member Member

173
    6
    0
    แล้วถ้ารีเลย์ ติ๊กเสีย มันจะมีอาการอะไรบ้างอะครับ

10. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    ติ๊กไม่ทำงานครับ

ไฟไม่เข้าติ๊ก

นึกง่ายๆเหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าเราฟิวขาดนั่นแหละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้