อาการเสียที่อยากบอกต่อ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย namp00, 17 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. namp00

namp00 New Member Member

30
    0
    0
    หวัดดีครับ...พี่ชาวrcw ทุกคนผมอยากให้พี่ๆทุกคนอ่านให้จบนะครับ...เพราะผมคิดว่ามันน่าจะมีประโยชน์อย่างแน่นอน
    พอดีรถผมมันมีอาการแปลกๆมานานละพึ่งมาแก้จบเมื่อ 2 วันก่อนวันนี้พอมีเวลาก็เลยอยากเอาประสบการณ์มาแบ่งปันกันครับ...
    ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนว่ารถผมวางเครื่อง ef-el ซึ่งหลายท่านคงจะรู้ว่าเรื่องที่มีปัญหามากที่สุดคือเรื่อง "ปั้มน้ำมัน"
    และผมเองก็เจอเรื่องนี้เหมือนกัน...พอผมวางเครื่องเสร็จช่างเขาก็เอาปั้มในถังใส่มาให้ง่ายๆแค่เจอาะรู้แล้วเอาน๊อตยึด
    ตามด้วยซิลิโคนกันกลิ่นออก
    ซึ่มผมเองก้อใช้มาได้2-3ปีโดยมีปัญหาเรื่องเข้าโค้งแล้ววูป-น้ำมันน้อยแล้ววูป(น้อยกว่า1ใน3ของถัง)
    แต่มาวันนี้ผมพอจะมีตังนิดหน่อยเลยคิดที่ะเอาไปทำอะไรต่อมิอะไรให้รถมันดีทุกอย่างวิ่งนิ่มๆสบายๆ
    ผมก็เลยตั้งต้นที่ไอ้ถังน้ำมันนี่แหละ....ปัญาหลักเริ่มต้น...
    เริ่มแรกผมก็ให้ช่างเขาถอดถังน้ำมันออกมาให้ก่อน...หว่างนั้นผมก็โทรหา เฮียไข่...(หลายคนอยู่เชียงใหม่จะรู้จักดี)
    ถามเฮียไข่ว่า"เฮียผมจะทำกันกระเฉาะในถังเฮียจะเอาเท่าไหร่..."เฮียเขาก็บอกว่า 1200 ผมถึงกับตาโต แต่ก็ต้องยอมเพราะเราอยากให้รถเราดี
    พอพี่ที่อู่เขายกออกมาให้เรียบร้อยแล้ว...เขาก็ทรมาบอก...ผมเองเลิกงานปุ๊บก็รีบมาที่อู่..ยกถังใส่มอเตอร์ไซ ขับจากลำพูนไปส่งให้เฮียไข่ที่เชียงใหม่...
    เพราะกลัวร้านจะปิด(5โมงกว่าๆจะ6โมงเย็นละ)..ไปถึงเฮียก็บอกว่า2วันมาเอา...
    อีก 2 วันต่อมาตอนเช้าเฮียเขาโทรมาบอกว่าเส็รจละมาเอาได้เลย...ผมก็เอามอเตอร์ไซคันเก่าวิ่งจากลำพูนไปเอาที่เชียงใหม่
    และแวะไปทำธุระอีกหลายที่กว่าจะมาถึงอู่ก็ 5โมงพอดี โอ้ย!!! ทุกท่านครับร้อนอย่างกับไฟใหม้ข้างทางเลยครับ...หน้าผมงี้ดำปี๋
    กว่าอู่จะเอาใส่ให้เสร็จก็ปาไป 1ทุ่มกว่าๆเกือบ 2 ทุ่ม จะเอารถไปลองก็ดึกไปเลยค่อยๆกลับเข้าหอ เพราะน้ำมันมีไม่มาก...
    ตกอีกวัน...ถึงเวลาลองแล้ว..ผมเองนัดกับแฟนว่าจะกลับบ้าน...ซึ่งห่างจากที่ทำงาน30 กิโลเห็นจะได้..
    ออกหอมาก็แวะเติมน้ำมันครึ่งถัง...(400บาทได้มั้ง)ออกมาจากปั้มได้ซัก300เมตรได้กลิ่นน้ำมันครับ..จอดเลยดับเครื่องก้มลงดูน้ำมันไหลเป็นก๊อกรั่วเลย
    ดีนะครับที่อู่อยู่ใกล้ๆแต่ไม่ใช่อู่เดิมนะครับ..จำใจต้องเข้าอู่นี้ เพราะถ้าฝืนวิ่งไปน้ำมันหมดถังก่อนถึงอู่เดิมแน่นอนครับ
    พอช่างเขาดูก็บอกว่าน้ำมันรั่วออกมาจากสายดูดน้ำมันเก่า..มันไม่ได้ปิดรูมาให้...ช่างเขาก็ทำการถอดถังน้ำมันออกมาแล้วปิดรูให้ เอาค่าแรง 250 (แพงโค.ตะ.ระ)
    ตอนนั้นเหลือน้ำมันประมาณ 300นิดๆ และไปแวะเติมอีก 100แล้วก็เริ่มขี่ไปบ้าน
    ขี่ไปได้ซัก 10 กิโล เอาละครับทีนี้วูปเองเลยไม่ต้องเข้าโค้งขี่ทางตรงนี่ละครับ...ละขี่ช้าด้วย..ผมเป็นคนขับรถช้าครับ...60-70
    วูปลงผมก็เหยียบ คลั๊ช เครื่องก็กลับมาเดินปกติ ลองย้ำคันเร่งดูเครื่องก็เร่งได้ แต่พอปล่อยคลั๊ชแล้วเร่งดู วูปอีกแล้วครับ..ผมเลยปิดสวิตช์ ซัก5 วิแล้วสตาร์ทใหม่
    ดีครับ...ผมงงเลย...ขี่ไปได้อีกไม่กี่โลเป็นอีกแล้วครับ...ผมก็ทำเหมือนเดิมเป็นอย่างงี้ไปตลอดทางทั้งไปและกลับ...
    มาถึงตอนนี้ทุกท่านที่อ่านมาคิดว่าอะไรน่าจะเสียครับ...ลองเดาดู
    ผมงงเป็นไก่ตาแตกไปเลย...ก่อนหน้านี้มีปัญหาแค่ตอนเข้าโค้งไหงตอนนี้ทางตรงกลับวูป..เป็นหนักกว่าเดิมอีกนะเนียะ...
    อีก 2 วันผมก็หาเวลาออกมาที่อู่เดิมมาลองให้ช่างเขาย้ายสายน้ำมันไหลย้อนมาลงตรงถ้วยในถังที่ทำมาใหม่ดู
    เผื่อว่าน้ำมันจะเข้าในถ้วยไม่ทัน(ลองดูไม่รู้จะแก้ยังไง)
    เอามาลองดูก็ยังเป็นอย่างเดิม...ปวดหัวอีกละครับ....นึกว่าจะหาย...
    ผมก็เลยกลับไปอู่เดิมอีก...ทีนี้ช่างเขาก็บอกว่าลองเติมน้ำมันเต็มถังดู(ลอกอีกละ)...ทีนี้ถ้ามันวูปอีกแสดงว่าเป็นที่อื่นไม่ใช่ที่ถังละ...
    (อ่าวนี่แสดงว่าถ้ามันวูปอีกผมก็ต้องไปหาจุดที่มันเสียจุดอื่นอีกหรือนี่...โอ้ว.จ๊อด)...?ผมก็เลยขี่กลับมาที่หออาการก็เหมือนเดิม..วูปๆ..แต่ไม่ดับ
    ...
    พอถึงวันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็จัดการลองตามที่อู่บอกใส่น้ำมันเข้าไปเลย อีก 400 ทีนี้ละครับเกือบเต็มถังเลย....
    เอาละผมจะลองไปบ้านพ่อที่อยู่ใกล้ดูว่ายังจะวูปอีกหรือเปล่า...ขี่ไปซักพัก...เหมือนเดิมครับ...วูปๆ..แต่ไม่ดับ...
    ไม่ไหวละครับ.....โทรหาเฮียไข่เลย..เฮียบอกลองเอาให้อู่ใกล้ๆที่นั่นดูให้เอาไหมช่างที่นั่นดีนะ...
    ไปเลยครับไม่รอช้า...ไปถึงก็บอกอาการช่างเขาไป...ช่างบอก ครับๆๆ (ครับอย่างเดียวแล้วทำหน้า งง?)
    ซักพักเดินไปหยิบเกจวัดแรงดันน้ำมันมาต่อ..แล้วเรียกผมไปลองรถด้วยกัน...ผมก็นั่งไปดูเข็มไป...
    แรกๆก็ปกติดดีครับเหยียบได้เป็ร้อยครับขี่ไปได้ซักพักเริ่มมีอาการ...ละครับทีนี้ช่างเหยียบมิดคันเร่งเรย
    ผมงี้สงสารรถมากแต่ทำไงได้ไม่ทำอย่างงี้จะรู้เหรอว่ารถเป็นอะไร...แรงดันมันตกจาก 35 เหลือ 18 แล้วกลับมา 35 เหมือนเดิม
    เป็นอย่างงี้ละครับวนไปวนมาพอวนได้รอบนึงช่างเขาบอกว่า"ไม่รู้เหมือนกันผมไม่เคยเจอ...อาการแบบนี้..ถ้าปั้มเสียแรงดันมันจะไม่มี
    หรือไม่งั้นก็จะดับไปเลย...แต่นี่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย..งงครับ..
    สงสัยคงต้องลอง(ลองอีกละ)เปลี่ยนปั้มดู"ผมก็เลยถามย้อนไปว่าช่างคิดค่ามือเท่าไหร่เดี๋ยวผมไปเอาอะไหล่มาให้....
    ช่างเขาบอก 400โอ้วแม่เจ้ากะเอารวยเลยเหรอ...
    ผมก็เลยบอกว่าเอาไว้ก่อนละกันครับ...แล้วก็ออกอู่มาด้วยอาการเซ็งเงงงง
    มาถึงบ้านพ่อก็ลองโทรหาเฮียไข่ถามปั้มเท่าไหร่ เฮียบอก 800 โอ้วแม่เจ้าตายแน่ตูแล้วก็วางสายไป..
    ผมก็เลยลงมือเองเลย เอาฐานที่เอาไว้ถอยรถขึ้นแล้วรถเราจะสูงนะครับ..ผมเรียกไม่ถูก..ที่ๆร้านทำท่อส่วนใหญ่จะใช้กันนะครับ...
    ถอยรถขึ้นจัดการถอดเองเลย...เอาน้ำมันออก..สายน้ำมันออก...ขันน๊อตออก...เอาถังลงมา...ถอดปั้มออกมาดูกับพ่อ 2 คน
    พ่อก็ถามผมว่าเอาออกมาแล้วจะทำอะไรกะมัน...ผมบอกไม่รู้เอาออกมาก่อน เหอะๆๆๆคิดไปคิดมาตัดสินใจเปลี่ยนก็เปลี่ยนลองดูวะ...
    เอารถยอต์พ่อออกวิ่งเข้าในเมืองเชียงใหม่...พ่อบอกว่ามีร้านนึงมีอะไหล่ทุกอลย่างจะเอาอะไรมีหมดผมก็ลองไปดู..
    ไปถึงก็บอกพี่ๆในร้านวาจะเอาปั้มอย่างงี้..1 ตัว..เท่าไหร่ครับ
    พี่เขาเดินไปหยิบมา 3 ตัวแล้วบอกผมว่า ตัววแรก 1200 ต่อมา 1000 อันตัวสุดท้ายนี้หละ 520 ผมตกใจอ่าวไมมันถูกงี้หละครับ..
    พี่เขาบอกว่ามันเป็นของธรรมดาแต่มันดีกว่าตัว 1200 อีก ผมตกลงเอาตัวนี้ไหนๆก็มาละเลยถามพี่เขาเรื่องอะไหล่เครื่องมิร่า
    พี่เขาบอกว่ามี แหวน...ประเกน..ลูกสูป..อะไหล่อื่นอีก..มีหมดทุกรุ่น...ตั้งแต่ ed-ef-jb โอ้วผมหาเจอแล้วร้านในฝัน
    ท่านที่อยู่เชียงใหม่อยากได้อะไหล่มิร่าไปเลยครับ....ร้านนี้
    ส.พัฒนายนต์ อยู่ในซอยเรียบน้ำปิง(ซอยอิสลาม)วิ่งจากหนองหอยจะไปโรงเรียมงฟอตร์อยู่ด้านขวามือเป็นตึกใหญ่ๆครับ..มีที่จอดรถในร้านด้วย...
    ได้ของมาลองเอามาเปลี่ยนแล้วประกอบถังเข้าที่เดิม...ต่อสาย..แล้วเช็ครั่วครั้งสุดท้าย...เสร็จสับเอารถไปลอง
    ผลที่ได้ดีครับหายเป็นปลิดทิ้งเลย...แต่ผมก็ยังไม่ไว้ใจ...เย็นวันนั้นผมวิ่งรถไป อ.แม่ทา ไปธุระให้พ่อประจวบเหมาะเอารถไปลองด้วย...
    โอ้ว...ดีแล้วหายเลยไม่วูปไม่มีปัญหาอะไรเลยผมละดีใจสุดๆกลัวว่าเปลี่ยนไปแล้วจะมีปัญหาเหมือนเดิม...แล้วจะต้องมานั่งปวดหัวอีก
    ครั้งนี้ผมคงต้องขอบคุณที่เทพและพี่อั๋นมากครับที่ให้คำปรึกษาผมมาโดยตลอด
    เฮ้อพิมพ์มาซะยืดยาว....สรุปค่าเสียหายทั้งหมด
    ---ทำถังใหม่...1200
    ---ค่าน้ำมัน...900
    ---ค่ามืออุดถังรั่ว...250
    ---ค่าปั้ม ...520
    ---รวม...2800...โหแพงมาก...นี่ยังไม่รวมค่าเสียเวลากับค่าครีมปรับสภาพผิวหน้าอีกนะครับ...555(วิ่งมอไซหน้าดำ)
    ที่ผมเอ่ยมาทั้งหมด ก็เผื่อบางท่านที่เจออาการแบบนี้จะได้ไม่ต้องเสียเวลาและอารมณ์
    ขอบคุณครับที่ทนอ่านความรู้สึกของผมจนจบหวังว่าทั้งหมดนี้คงมีประโยชน์กับหลายๆท่านนะครับ...

2. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ฮิฮิ สู้ๆครับพี่ ค่อยๆทำไป หน้าร้อนปั๊มติ๊กชอบเดี้ยง ^^

ผมตอบกระทู้พี่ผมจะโดนใครด่าอีกป่าวเนี่ย ฮ่าๆๆๆๆ

3. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ฮิฮิ สู้ๆครับพี่ ค่อยๆทำไป หน้าร้อนปั๊มติ๊กชอบเดี้ยง ^^

ผมตอบกระทู้พี่ผมจะโดนใครด่าอีกป่าวเนี่ย ฮ่าๆๆๆๆ

4. namp00

30
    0
    0
    ขอบคุณครับ.....

5. namp00

30
    0
    0
    5555...ไม่ละมั้งครับ...ผมว่านะ....อิอิอิ

6. ตอบกระทู้แล้วโดนด่าด้วยเหรอคับ เป็นอะไรไปแล้วนี่ประเทศไทย..​ . ฮ่าๆ ว่าแต่สรุปว่าเจ้าของกระทู้ รถดีแล้วใช่มั้ยคับ ดีใจด้วย.. .

7. namp00

30
    0
    0
    คร๊าบ....ผม...ดีแล้วครับตอนนี้กะลังมองหาอู่ทำเครื่องอยู่ครับ....
    ผมว่าซักประมาณต้นเดือนหน้า...จะเอาไป เปลี่ยนแหวน บดวาวล์ ซะหน่อย
    กะลังหาข้อมูลอยู่ครับ....พอได้ข้อมูลละค่อยไปทำ.....ไม่อยากโง่ก่อนไปทำจะได้ไม่ต้องบานปลาย....
    ว่าแต่พี่อั๋นพอจะมีอู่ทำให้ไหมครับที่เชียงใหม่หนะ.....
    ผมไม่มีเวลาลงไปเมืองกรุง....ทำงานตลอด.....
    นี่ถ้ามีเวลานะจะเอาไปให้พี่เทพชำแหละเลย......แต่.....ไกลไปหน่อย....

เอ้อวันนั้นไปเจอเพื่อนสมาชิกเราท่านหนึ่งเขาไปเยี่ยมแม่....ที่เชียงใหม่มั้งครับ
    พี่เขาเอารถไปทำเครื่องเดินเบาไม่ได้....เราก็เอารถไปเช็คปั้มเหมือนกัน....แต่จำชื่อไม่ได้ละต้องขอโทดด้วยนะครับ....
    ถ้าจำผมได้คร่าวๆก็ทักทายกันบ้างนะครับพี่....
    ยอมรับจริงๆครับเพื่อนสมาชิกเราทุกท่าน อัทยาสัยดีทุกคนครับ....ไม่ว่าเหนือจรดใต้....
    ผมละชอบจริง....อยากให้คนไทยรักกันเหมือนพี่น้องเราบ้างเนอะ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้