ขออนุญาตุ Sunny Thailand ไปทำบุญกันมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย singcoohteam, 18 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    พอดีรู้จักกับคุณ NV Pool บ้านอยู่บางคล้า ฉช. เลยอยากจะมาชวนไปทำบุญกันที่สถานสงเคราะห์คนพิการบ้านบางปะกงครับ
    ตามรายละเอียดข้างล่างเลยนะครับ พอดีที่คลับผมมันเงียบเหงามากๆครับ เลยไม่รู้จะชวนใครดี รบกวนด้วยครับ ถ้าคิดว่าเป็นการรบกวนก็ไม่เป็นไรครับ ลบกระทู้ออกได้เลยครับ

"บ้าน บางปะกง" หรือ"สถานสงเคราะห์คนพิการและทุพพลภาพบางปะกง"

จัด ตั้งขึ้นเพื่อรองรับผู้มีความพิการทางร่างกายและสมองซึ่งถูกละเลย , ทอดทิ้งจากครอบครัวและสังคม
    โดยทางสถานสงเคราะห์ฯ จะให้การเลี้ยงดูด้านปัจจัย 4, บริการด้านการรักษาพยาบาลเบื้องต้น , บริการด้านกายภาพบำบัด , ให้การฝึกอาชีพ ฯลฯ

ปัจจุบันมีผู้พิการใน ความดูแลประมาณ 300 คน เป็นชายอายุตั้งแต่ 18 ปีขึ้นไป

ผู้พิการ ที่ นี่ส่วนใหญ่ไม่มีครอบครัว โดยจะถูกส่งตัวมาจากโรงพยาบาล สถานสงเคราะห์ อื่นๆ หรือจากครอบครัวที่ไม่สามารถอุปการะเลี้ยงดูได้

ผู้พิการที่พอ จะช่วยเหลือตัวเองได้ก็จะช่วยเหลือผู้พิการคนอื่นๆ และช่วยทำงานเท่าที่จะทำได้

นอกจากนี้ภายในสถานสงเคราะห์ฯ ยังมีจำหน่ายผลิตภัณฑ์ของผู้พิการด้วย

ข้อมูลที่ได้รับมา มีดังนี้

1. ผู้ดูแล 1 คนต้องดูแลผู้พิการถึง 40 คน!!!
    2. ผู้พิการ 3 คนต้องแชร์เตียงนอน 2 หลัง เนื่องจากจำนวนเตียงยังไม่เพียงพอกับจำนวนผู้พิการ
    3. ทางสถานสงเคราะห์ฯ เปิดรับนักกายภาพบำบัดมาเป็นแรมปีแล้ว แต่ก็ยังไม่มีใครมาสมัคร
    4. ผู้พิการที่นี่จะมีโอกาสพบแพทย์เพียงปีละ 2 ครั้งเท่านั้น
    5. ทางสถานสงเคราะห์ยังขาดแคลนสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็นสำหรับผู้พิการอีกมาก

ความ จำเป็นที่สุดในตอนนี้ คือ นักกายภาพบำบัดและแพทย์ หากใครมีความรู้ความสามารถในด้านนี้
    และสามารถสละเวลาช่วยได้ ขอเชิญแจ้งความจำนงเข้าไปที่สถานสงเคราะห์ได้

สิ่งของที่สถาน สงเคราะห์ฯ ยังขาดแคลนและใช้เป็นประจำ
    1. แผ่นรองสำหรับผู้ใหญ่
    2. ผ้าอ้อมผู้ใหญ่ ขนาด S, M, L
    3. แชมพูสระผม
    4. กางเกงชั้นใน ขนาด M, L, XL
    5. น้ำยาฆ่าเชื้อ เดทตอล (จำเป็นมาก)
    6. น้ำยาทำความสะอาดพื้น (จำเป็นมาก)
    7. ถุงขยะดำ ขนาด 28 * 36 นิ้ว (จำเป็น)
    8. ถุงขยะดำ ขนาด 30 * 40 นิ้ว (จำเป็น)
    9. ถุงขยะดำ ขนาด 26 * 28 นิ้ว (จำเป็น)
    10. น้ำยาล้างห้องน้ำ (จำเป็นมาก)
    11. สบู่ - ยาสีฟัน
    12. ผงซักฟอก ขาดแคลน
    14. แป้งทาตัว
    15. เครื่องซักผ้าขนาด 13 คิว
    16. ยาฉีดยุง-มด
    17. กางเกงขาสั้นเอวยางยืด
    18. ผ้าปูที่นอนขนาด 3.5 ฟุต และปลอกหมอน
    19. กางเกงชั้นใน ขนาด M/L
    20. หมอนหนุนยาง 350 ใบ ขาดแคลนมากค่ะ ต้องการด่วน
    21. แปรงทองเหลืองขัดห้องน้ำทั้งมีด้าม และไม่มีด้าม
    22. ไม้กวาดทางมะพร้าว
    23. รองเท้าแตะ
    24. ยาทากันกลากเกลื้อน
    25. ไม้กวาดดอกหญ้า (ไม้กวาดอ่อน)
    26. นมจืดชนิดกล่อง
    27. พัดลมเพดาน
    28. เสื้อยืด - กางเกงเอวยางยืด
    30. เสื้อกันหนาว
    32. โต๊ะสแตนเลสสำหรับนั่งรับประทานอาหารพร้อมม้านั่ง จำนวน 6 ชุด
    33. ที่นอนยาง จำนวน 350
    34. น้ำยาล้างจาน
    35. สายยางฉีดน้ำ
    36. แว่นสายตา สั้น-ยาว

บริจาคได้ที่

สถาน สงเคราะห์คนพิการและทุพพลภาพบางปะกง
    โทร. 0-3852-8290-1 โทรสาร.0-3852-8291
    ธนาคารกรุงไทย สาขาบางปะกง ประเภทออมทรัพย์
    บัญชี เลขที่ 202-1-37311-8

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คนนะคะ

http://www.bpkhome.org
    เนื่องจากเป็นสถานที่ที่อยู่ไกล้บ้าน ผมกับบ้านป๋าหนุ่ม ซึ่งเพิ่งมารู้เมื่อไม่นานมานี้เอง ว่ามีด้วยเหรอ ไอ้เราก็มึนตึ้บเลย อยู่ไกล้แค่นี้เองไม่รู้ได้ไงฟระ555 ก็เลยอยากจะมาขอรบกวนพี่น้องสมาชิกเราที่ใจบุญ ร่วมบริจาค เป็นสิ่งของหรือปัจจัย(อันนี้ผมกลัวที่สุด) ให้กับพวกเขาเหล่านี้ ผมกับป๋าหนุ่มยังไม่สรุปวันนะครับ ต้องรอให้ป๋าหนุ่มเวรตรงกับวันเสาร์หรืออาทิตย์ก็ได้ ต้องรอสรุปวันอีกที แล้วก็ต้องทิ้งช่วงสงกรานด้วย เพราะพี่ๆน้องๆเที่ยวกลับมาอาจจะเหนื่อยอยู่ส่วนผมกับป๋าหนุ่มและป๋านกและ ป๋าแจ๊ค กะลังตัดสินใจกันอยู่ว่า จะให้ท่านผู้ใจบุญบริจาคมาทางไหนดี แล้วค่อยรวบรวมไปครั้งเดียวเลย จะให้ส่งมาที่ใครหรือยังไงดี ในนามเอ็นวีคลับแล้วค่อยไปมอบกันวันเดียวเลย ถ้าพี่ที่ต้องการบริจาคอยู่ต่างหวัดจะต้องส่งทางไปรษณีย์ ต้องส่งมาที่ไหนยังไงก็แล้วแต่ท่านนะครับ เพราะบางท่านอาจจะไม่สะดวก สมมุติว่าผมซื้อผ้าอ้อมก็เก็บไว้ที่บ้านได้ แต่ท่านจะบริจาคสิ่งของใหญ่ๆเนี่ยเอามาเองเลยก็ได้นะครับ แล้วผมขอร้องอย่างนึง การทำบุญอย่าหวังสิ่งใดใดทั้งนั้น เดี๋ยวบุญเค้าจะอยู่กับตัวเราเองครับ ให้ด้วยใจอย่าให้ด้วยความรำคาญ แล้วเราจะอิ่มใจเป็นสุขกายด้วยครับ มีปัญหาอะไรไม่เข้าใจโทรหาผมได้ครับ 080-6377050 ผมขอโหวตวันที่ 28หรือ29 พฤษภาคมดีมั๊ยครับ ตรงกับเสาร์-อาทิตย์สิ้นเดือนพอดี จิงๆแล้วผมไม่อยากยุ่งกับเรื่องเงินนะครับ แต่ถ้าคนที่ไว้ใจผมเค้าจะรู้ครับถ้าฝากเงินไว้กับผมผมจะไปแกแลคซี่ครับ555 เอาเป็นว่าขอความเห็นพี่น้องในนี้ก่อนละกันนะครับ ส่วนกำหนดการผมขอให้พี่น้องโหวตกันครับ ความคิดเห็นทุกๆท่านอาจเป็นแรงบุญส่งผลกลับเข้าตัวท่านเองนะครับ โซนตะวันออกว่าไงครับพี่น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
    หมายกำหนดการมีดังนี้คร่าวๆนะครับ ผมขอเลื่อนเวลามาเป็น ตามนี้นะครับ
    10:00 เจอกันที่ทำงานผม ซึ่งอยู่หางจากจุดหมายประมาณ 5 กิโล (เดี๋ยวจะลงแผนที่ให้อีกที)
    10:20 ออกเดินทางไปยังจุดหมาย
    10:30 ถึงบ้านบางปะกง ติดต่อเจ้าหน้าที่ จัดเตรียมสิ่งของที่นำมาร่วมบริจาก
    11:00 ร่วมแจมเเลี้ยงอาหารให้กับคนพิการ
    11:30 ร่วมมอบสิ่งของที่นำมาบริจากหลังจากนั้นเดินชมการเป็นอยู่ของคนพิการ
    12:00 ออกเดินทางจากบ้านบางปะกง ไปรับ ประทานอาหารร่วมกัน ที่ร้านยกยอ (ใครชอบตกเอาเบ็ดมาด้วยก้อได้ครับ เป็นบ่อตกปลากระพง)
    13:00 รับประทานอาหารเรียบร้อย ออกเดินทางไปไหว้พระที่วัดโพธิ์ บางคล้า ชมค้างคาวแม่ไก่ เย๊อะมาก
    13:45 ถึงวัดโพธิ์ ไหว้พระ ชมค้างคาว ตามอัธยาศัย
    14:30 เดินทางไปชมตลาดน้ำบางคล้า อยู่ใกล้ๆกัน จบ Trip นี้ แยกย้ายกันกลับบ้าน
    หรือจะไปที่ไหนกันต่อก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ

หมายเหตุ
    ท่านใดจะเพิ่มเติม หรือตัดส่วนไหนออก แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่นะครับ ส่วนค่าอาหารเครื่องดื่ม หารกันหลังจากเช็คบิลแล้ว

2. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    โครงการดีๆน่าสนับสนุนครับ เดี๋ยวรอทางผู้ใหญ่ตัดสินใจครับ เเต่สถานการ์ช่วงนี้ไม่ค่อยดีเเฮะ

3. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    รอคะ พี่พี่ว่าไง ว่าตามกัน แต่ว่า ถ้าไม่ได้ไป จะเอา ถุงขยะไป ฝากไว้ให้ก่อนนะคะ เพื่อนที่รู็จัก เป็น โรงงานทำทุกขยะ จะไป บอกเพื่อนให้ คะ ^^

4. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

งานบุญมาแล้วครับ

5. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    น่าไปครับแต่ไไม่ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้