วาล์วน้ำ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ex_1422, 16 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ex_1422

ex_1422 New Member Member

10
    0
    0
    รบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่านหน่อยครับ คือรถผมไปเปลี่ยนหม้อน้ำ( ของเก่าญี่ป่น ) มามีคำถามจะถามซัก สองข้อครับ
    1. ช่างที่เปลี่ยนนำหม้อน้ำของรุ่นเกียร์ auto มาใส่ให้รถผมเป็นเกียร์ธรรมดา มันจะเป็นไรไหมครับ
    2. แล้ววาล์วน้ำช่างเค้าไม่ใส่ให้ มันจะเป็นไรไหม ( ช่างบอกว่าไม่เป็นไร เลยงง ว่าใส่ไม่ใส่ดี )

สุดท้ายนี้ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    1. ช่างที่เปลี่ยนนำหม้อน้ำของรุ่นเกียร์ auto มาใส่ให้รถผมเป็นเกียร์ธรรมดา มันจะเป็นไรไหมครับ
    ไม่เป็นไรครับไม่มีปัญหา ต่างกันแค่หม้อน้ำเกียร์ออโต้มันจะมีรูน้ำมันแค่นั้นเองอุดหรือไม่ก็ได้ครับ
    2. แล้ววาล์วน้ำช่างเค้าไม่ใส่ให้ มันจะเป็นไรไหม ( ช่างบอกว่าไม่เป็นไร เลยงง ว่าใส่ไม่ใส่ดี )

มีปัญหาแน่ครับ วาล์วน้ำคือตัวกำหนดค่าความร้อนของน้ำในระบบของเครื่องให้คงที่และเหมาะสม (แบบย่อๆนะครับ)
    ไม่มีวาล์วน้ำก็ความร้อนความเย็นไม่คงที่ (อุหภูมิไม่คงที่ไม่เหมาะสมต่อการใช้งาน)
    ไอ้ตอนขับช้าๆ ไม่เห็นความต่างครับเพราะน้ำในระบบไหล แบบไม่มีวาล์วน้ำดักไว้ ความร้อนไม่ขึ้น (น้ำเย็นดีอิอิ)
    แต่พอขับไวน้ำก็ไหลไวตามเพราะไม่มีวาล์วน้ำดักไว้ (ขับไวรอบสูงเครื่องร้อน)
    น้ำไหลไปที่หม้อน้ำยังไม่ทันจะเย็นเลย วนกลับมาในเครื่องอีกละ ทีนี่แหละความร้อนจะขึ้นครับ(อะไรจะตามมาก็คงรู้นะครับ)
    ปล.เป็นประสบการณ์ตรงจากรถเพื่อนผมเองวิจัยอยู่นาน ลองแล้วลองอีกจนจบที่ซื้อวาล์วน้ำมาใส่ อาการที่ว่ามาหายเลยครับ
    ปล.อธิบายไม่ค่อยเป็นถ้ายังไม่เข้าใจ ยังไงก็รอฟังจากท่านอื่นดูครับ

3. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    เปลี่ยนอู่ด่วน ข้อแรกยังรับได้ แต่ข้อสองไม่น่าให้อภัย

4. ex_1422

10
    0
    0
    ขอคุณคับ พี่น้อง โฮ่!!!พรุ่งนี้เข้าอู่อีกแหละ!!!

5. ผมว่ามันก็ไม่ขนาดนั้นหรอกมั๊งครับ รถผมไม่มีวาล์วน้ำ และรถหลาย ๆ คนในนี้
    ก็ถอดออกไปแล้ว ใช้มาสามปี สี่ปี ก็ยังไม่เห็นพัง ไม่เห็นหลวมเลยครับ

6. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    ใช่ครับ ผมถอด มาเป็นปีละ ยังไม่เห็นเป็นรายเลย ครับ
    ผมไม่แน่ใจนะ ผมคิดว่า วาล์วน้ำ เนี่ยพอเวลาอุณภูมิ คงที่มันก้อเปิดตลอดไม่ช่ายเหลอครับ นอกจากเวลาเครื่องเย็นมันจะไม่เปิด ต้องได้อุณภูมิก่อน ถึงจะเปิด

7. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    ของผม ถอดออก แล้วต่อพัดลมตรง ครับ อิอิ

8. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ได้ยินมาว่า รถแข่งเซอกิต ส่วนใหญ่เค้าก็ไม่ใส่วาวล์น้ำกันไม่ใช่เหรอครับ เพราะว่าถ้าใส่แล้ว ทำให้เครื่องร้อนกว่าที่ควรจะเป็น -*-

ปล.รถผมก็เพิ่งถอดไปครับ

9. ex_1422

10
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่าน ที่ร่วมแชร์ความรู้ครับ มีประโยชน์มากๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้