เจ้าของ U13 อยู่ไหน ถอนคันเร่งรอบตกเกือบดับจ้า

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย nateenaya, 13 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nateenaya

nateenaya New Member Member

28
    0
    0
    :cool:
    รบกวนถามพี่เจ้าของเดิมครับ เครื่อง sr20det พออัดแล้ว ถอนคันเร่งแล้วดับ หรือบางทีก็เกือบดับ ต้องทำไงอ่าคับ

..วันก่อนพ่อยืมไปขับ แล้วเติม เบนซิน 91 มาเป็นไรป่าวครับ..
    :cry::cry::cry::cry:

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    ผมไม่ใช่เจ้าของเดิมของรถคุณหรอกนะครับ
    แต่ขอตอบในฐานะเป็นผู้ดูแล Board. นี้แล้วกัน

"อัด" ของคุณ คงน่าจะเป็นลักษณะการขับที่มากกว่าการใช้คันเร่งแบบธรรมดา
    ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ก็เป็นอาการที่เกิดขึ้นได้กับ SR20DET ครับ

อาการนี้ ถ้าเป็นเครื่อง Standard ติดโรงงาน (ผมไม่ทราบว่าเครื่องรถคุณทำอะไรมาบ้าง)
    ต้องทำยังไง...... อันนี้คงต้องปรับช่วยเรื่องของการที่ Blow Off Value จะต้องไม่คายอากาศทิ้ง
    มากเกินไป (ถึงแม้จะเป็นการต่อ Blow Off แบบวนกลับแล้วก็ตาม) ครับ

ส่วนเรื่องการเติม น้ำมันเบนซิน 91 มา....... ก็แก้ไขได้ 2-3 ทางใหญ่ๆ
    1. ถ่ายน้ำมัน 91 ออก เติม 95 แทน
    2. ทนใช้ 91 ในถังให้หมด โดยระวังว่า จะต้องขับไม่ให้ Turbo ทำงาน (มี Boost) บ่อย
    3. หา Octane Booster มาเติมเพื่อให้ RON ของน้ำมัน 91 เพิ่มขึ้นมาซัก 2-3 หน่วย
    แล้วก็พยายามอย่าให้ turbo ทำงานบ่อยมากจนเกินไปครับ

;)

3. nateenaya

nateenaya New Member Member

28
    0
    0
    เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ จะลองปรับ blow off ดูครับ

4. bbwhite

bbwhite New Member Privilege

1,272
    5
    0
    ขอบคุณครับ พี่โต้ง,,,,,,,,,,,,:cool:

5. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ.............................อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้