แอร์ แก๊กๆๆ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Basic_Boo, 13 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Basic_Boo

Basic_Boo New Member Member

32
    0
    0
    แอร์ครับแอร์
    ตอนเปิดแอร์ รอบตกจาก 1100 ไปเหลือ 900 นี่ถือว่าตกเยอะไปไหมครับ
    แล้วเวลาเปิดแอร์มันจะดังแก๊ดดดดดคือเสียงมันจะดังขึ้นมาอ่ะครับ
    มันเป็นอะไรหรอครับ
    แล้วแอร์เย็นช้าด้วย

ขอบคุณครับ :D

2. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    รอบตกลงเป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าตกลงมาเยอะ แสดงว่าคัวชดเชยรอบเดินเบาอาจะพังแล้ว ต้องไปให้ช่างดู

ส่วนเสียงแอร์ และแอร์เย็นช้าลองไปร้านแอร์ให้เค้าเช๊คน้ำยาแอร์ดู ถ้าแค่น้ำยาแอร์ 300 ไม่น่าเกินฮ่ะ

3. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    มีปัญหาเรื่องแอร์เหมือนกัน เด๋วดี เด๋วไม่ดี ว้า แย่จัง

4. Basic_Boo

32
    0
    0
    แล้วที่เวลาเปิดแล้วมีเสียงอ่าครับ
    ผมว่ามันดังกว่าชาวบ้าน
    แฮะๆ
    ซ่อมหรือเปลี่ยนคุ้มกว่าครับ

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ชดเชยรอบเดินเบาแอร์ตั้งเองก็ได้ครับ หันหน้าเข้าหารถ อยู่ใต้กรองด้านขวา ขันน๊อตที่มีสปิงเข้า รอบแอร์จะเพิ่มขึ้น
    ส่วนเสียงถ้าดังแถว ๆ เกะคนนั่ง เวลาเปิดแอร์ เป็นเรื่องปกติครับ

6. GRiPEN

GRiPEN New Member Member

29
    2
    0
    ผมก็เป็นมาเมื่อ2เดือนก่อน เสียงแก๊ดด เป็นเสียงพัดลมใกล้พังครับ(เปลี่ยนใหม่ไป1,100) ตอนนี้ไปให้ช่าปื๊ด ศิษย์ช่างแอร์ตัวจริง ดูให้แล้วเย็นฉ่ำ 9องศา(เสียไปแค่600เอ้ง)

7. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0

ร้านอยู่ที่ไหนเหรอครับ อยากจะเย็นฉ่ำเหมือนกันครับ

8. Basic_Boo

32
    0
    0
    แล้วพวกคอมแอร์นี่มันซ่อมได้ใช่ป่ะครับแล้วซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ
    หรือว่าเปลี่ยนเลยดีกว่า แล้วต้องใส่รุ่นเดิมหรือหาของรุ่นอื่นมาใส่ได้อ่าครับ
    อยากจะเอาแอร์รถทัว มาใส่จริงๆ
    555
    เย็นสะใจครับ

9. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ซ่อมได้ครับ แต่ว่าจะคุ้มหรือป่าวแค่นั้นเอง อยู่ที่อาการเสียว่าต้องเปลี่ยนอะไรครับ

10. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เมื่อวาน เจอสายสลิงตรงปรับความเย็นความร้อนหลุด ก็จัดการเสียบเข้าไป ทำไปทำมา ลองสตาร์ทเปิดแอร์ ทำไม น้ำยาแอร์พุ่งออกคอมแอร์เฉยเลย

วิ่งเข้าอู่โดยทันที ถามช่าง ไล่สาเหตุ ก็ลองเติมน้ำยาดูเอาว่ะ ช่างเบิ้ลเครื่อง อ่าวรีเลย์ตัด สันนิษฐานอยู่แล้วว่าเสียมั้ย ช่างก็ลอง ไปลองมา ชัวร์ ก็ไปซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน

อ่าวลองดูอีกที ก็ใช้งานปกติ ช่างก็งง ว่าน้ำยามันพุ่งออกมาที่คอม ได้ไง คือ ลองราดน้ำที่คอม ก็ไม่ร้อน แผงคอยร้อน ก็มีลมดูดได้ เทสโดยเอาใบไม้แห้งๆ ลองปล่อยหน้าคอยร้อย ดูดติดเลยแสดงว่าไม่มีจุดตัน พัดลมทำงานดี

แต่ ช่างแนะนำ ให้ลอง หาพัดลมตัวใหญ่ มาเปลี่ยน แทนไอ้ตัวเล็ก เพราะว่าฝั่งนั้น มันร้อนมาก สงสัย พัดลมตัวเล็กเกิน เด๋วลองดูก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นสิ้นเดือนคงต้องทำ

เบ็ดเสร็จ โดนไป ค่าน้ำยาแอร์ 134 โดนไป 400 ค่ารีเลย์ คอมแอร์ แท้ใหม่ เอี่ยม 80 บาท

11. GRiPEN

GRiPEN New Member Member

29
    2
    0
    ช่างปื๊ด อยู่บางบ่อครับ โทรไปสอบถามเส้นทางได้เลยครับ 087 811 5804 ราคาไม่แรง แต่เย็นอย่างแรงงงง ไม่ฉ่ำไม่ต้องกลับบ้าน(วันที่ผมไปทำมีหลายคันได้4-5องศา)

12. Basic_Boo

32
    0
    0
    อ่าคือว่า

มันเย็นช้าอ่าคับ
    แต่ถ้าเอาน้ำราด รังผึ้งแอร์ หน้ารถ
    มันจะเบย็นเร็วขึ้น
    งี้หมายความว่ารังผึ้งผมสกปรก ใช่ไหมครับ ?

13. Basic_Boo

32
    0
    0
    แล้วพัดลมเนี่ยมันดังไหมอ่าครับ
    ถ้าดังต้องเปลี่ยนอย่างเดียวหรือซ่อมครับ
    ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณคร๊าบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2010
  14. BirD_SK76

BirD_SK76 New Member Member

117
    1
    0
    รถรุ่นพวกเราเดิมสเปคเมนต้องเติม R22 ไม่ใช่น้ำยาแอร์ 134 หรือมันเติมแทนกันได้ รอผู้รู้

15. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ครับผม ลองล้างคอยล์ร้อนดูครับ วิธีก็หาได้ในกระทู้ diy ครับ

ส่วนมากจะเปลี่ยนเลยครับเพราะราคาไม่แพง เชียงกงอยู่ประมาณ 300-400 บาทครับ

16. Basic_Boo

32
    0
    0
    รถรุ่นนี้ ใช้ R12 หรือ R22 ???
    ผมก็ไม่รู้อ่าครับ
    แล้วใครเคยใช้ Cold12 บ้างไหมอ่าครับ
    ดีกว่าไหมครับ :confused:

17. kag_za

kag_za New Member Member

160
    0
    0
    ขอตอบ
    รถรุ่นนี้ใช้r12ครับไม่ใช่22ครับและพอเอาน้ำลาดมันจึงเย็น
    มันหน้าจะกิดจากระบบละบายความร้อนของแผงแอร์
    ที่มันเกิดเสียงดังอาดเกิดจากคอมร์นาจะมีปัญหาครับ
    ต่องใหัชังเช็กด่วนอย่าให้มันถึกะนีอกเดียวจะงานงอก
    และเราสามาตุใช้น้ำยา134aด้ายครับ

18. Basic_Boo

32
    0
    0
    อ่ออ
    ลองฟังๆดูแล้วพัดลมไม่ดังครับ
    ผมว่าน่าจะคอมแหละที่ดัง
    จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ซ่อม

ฮ่าๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้