มีพี่ๆท่านไหนใช้บัตร easy pass ของทางด่วนบ้างมั๊ย ว่าจะซื้อมาใช้บ้างเป็นยังไงๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย [JoD_Accord], 6 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    คือบางทีรถเยอะๆ เลยเห็นช่องมันว่างแล้วมีรถวิ่งเข้าไปไม่ทันได้หยุดกก็ผ่านไปซะแล้ว อยากรู้ว่าพวกค่ามัดจำบัตรหรือค่าบัตรเท่าไร แล้วซื้อครั้งแรกจ่ายเท่าไร เติมเงินขั้นต่ำหรืออะไรยังไง ผมสนใจนะ เลยอยากมาถามท่านที่เคยใช้ แรกๆได้ข่าวมาว่ามีปัญหาคงแก้ไขแล้วมั๊ง มาลองใช้กันเถอะ :D:D:D

2. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ผมใช้มาตั้งแต่เปิดครับ ตอนแรกมีโปรโมชั่นค่ามัดจำ 500 บาท ตอนนี้น่าจะมัดจำ 1000 บาท
    เรื่องปัญหาตอนนี้ไม่น่ามีแล้วนะครับ ช่วงแรกๆคนยังใช้กันไม่ค่อยเป็น ส่วนมากจะติดกันผิดด้าน (ผมก็ติดผิดเพราะมันติดแปลกๆ) ไม่ก็หาตำแหน่งที่รอดฟิล์มกรองแสงไม่ถูกต้อง บางทีมันเลยไม่ตัด ต้องถอยเข้าอีกที แต่หลังๆก็ไม่เห็นมีใครมีปัญหานะครับ
    จริงๆผมอยากให้ใช้ easy pass กันนะครับ เพราะมันทำให้ปริมาณรถที่ผ่านด่านเร็วขึ้น ทำให้รถไม่สะสมบริเวณหน้าด่าน ง่ายๆเลยว่าช่องจ่ายปรกติจะใช้เวลาราวๆ 30 วิต่อคัน ส่วน easy pass นั้นสามารถวิ่งตามๆกันได้เลยใช้เวลาไม่ถึง 10 วิ
    แต่บอกตรงๆว่าทางด่วนไม่ประชาสัมพันธ์ให้ดีครับ ประชาสัมพันธ์น้อยมาก แถมไม่บอกข้อดีให้ชัดเจน แล้วควรมีส่วนลด 5% เหมือนสมัยก่อนด้วยจะได้กระตุ้นให้คนใช้ ไม่งั้นคนไม่อยากเอาเงินไปมัดจำไว้ก่อนเยอะๆหรอกครับ ไม่อยากจะคิดว่าผู้บริหารมัวแต่ทำอะไรกันอยู่

3. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    น่าใช้เหมือนกัน เสียดายตอนโปรโมชั่นไม่ได้ทำ สงสัยตอนนี้จะแพง ช่องeasy pass ก็โล่งมาก

4. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ถ้าต้องใช้บ่อยๆซื้อเถอะครับ ช่วงรถเยอะๆประหยัดเวลาไปได้ราวๆห้านาที ไปกลับทุกวันประหยัดเวลาได้หลายชั่วโมงต่อเดือน
    ไม่เชื่อลองนั่งรถที่มีบัตร easy pass เวลาผ่านด่านตอนรถติดๆสิครับ มองรถติดที่รอเข้าด่านแล้วจะรู้สึกคุ้มเงินทันที ถ้ารถติดยาวให้โบกมือบ๋ายบายคันอื่นไปด้วยจะได้อารมณ์มาก

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เป็นโรคแพ้ทางด่วน ถ้าไปคนเดียวขึ้นทีไรหลงแทบทุกที

วันหยุดยาวที่ผ่านมา กลับจากระยองมาทางมอเตอร์เวย์ มันยังหลงไปออกบางนาได้!!!!

สงสัยต้องพบแพทย์แล้วเรา.....

6. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ปัญหาคือตอนนี้ไม่มีขายนะสิครับ ของขาด อยากซื้อใจจะขาดแล้ว

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เคยเกือบจะเข้าช่องผิดเหมือนกัน

8. 1klong2

1klong2 New Member Member

375
    2
    0
    ใช้ครับ ใช้มาตั้งแต่แรกๆที่เปิดให้บริการ โดยรวมแล้วสะดวกดี แต่ถ้าเป็นทางด่วน บางพลี สุขสวัสดิ์ กว่าจะแหวกทางไปหาช่อง อีซี่พาส ได้ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ

9. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ผมใช้อยู่ครับ เร็ว และสะดวกมาก ๆ ครับ

แต่ข้อเสียในเวลาเติมเงิน คือ

1. เราต้องเข้าช่องจ่ายเงินสด พร้อมกับต้องจ่ายเงินสดค่าทางด่วน แล้วค่อยเติมเงิน Easy Pass ครับ

2. ผ่านช่อง Easy Pass ปกติ แล้วก็เข้าซ้าย ลงไปจ่ายที่สำนักงานครับ

ส่วนการใช้งาน ผมเคยเจอเครื่องมันไม่ยิงครั้งเดียวครับ ต้องถอยรถออกมา แล้วก็ขับเข้าไปใหม่

และในบางครั้งเครื่องไม่ยอมตัดเงิน เช่น ตอนเช้าผมขึ้นบางนาเครื่องไม่ตัดเงิน ตอนเย็นผมขึ้นดินแดง เครื่องเพิ่งจะมาตัดเงินผมไป 90 บาทครับ

ถ้าคนไม่สังเกต ก็อาจจะมีผิดพลาดกันได้ครับ แต่ถ้าใครต้องการใบแจ้งการใช้งาน ก็สมัครได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเสียเท่าไหร่

และตอนนี้ผู้ที่เติมเงิน Easy Pass ลด 5% ครับ โปรโมชั่นถึงสิ้นปีนี้ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:13:12 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:12:52 ----------

ผมใช้อยู่ครับ เร็ว และสะดวกมาก ๆ ครับ

แต่ข้อเสียในเวลาเติมเงิน คือ

1. เราต้องเข้าช่องจ่ายเงินสด พร้อมกับต้องจ่ายเงินสดค่าทางด่วน แล้วค่อยเติมเงิน Easy Pass ครับ

2. ผ่านช่อง Easy Pass ปกติ แล้วก็เข้าซ้าย ลงไปจ่ายที่สำนักงานครับ

ส่วนการใช้งาน ผมเคยเจอเครื่องมันไม่ยิงครั้งเดียวครับ ต้องถอยรถออกมา แล้วก็ขับเข้าไปใหม่

และในบางครั้งเครื่องไม่ยอมตัดเงิน เช่น ตอนเช้าผมขึ้นบางนาเครื่องไม่ตัดเงิน ตอนเย็นผมขึ้นดินแดง เครื่องเพิ่งจะมาตัดเงินผมไป 90 บาทครับ

ถ้าคนไม่สังเกต ก็อาจจะมีผิดพลาดกันได้ครับ แต่ถ้าใครต้องการใบแจ้งการใช้งาน ก็สมัครได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเสียเท่าไหร่

และตอนนี้ผู้ที่เติมเงิน Easy Pass ลด 5% ครับ โปรโมชั่นถึงสิ้นปีนี้ครับ

10. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    สะดวกมากครับ วิธีหนึ่งที่ติดฟิล์มกรองแสงแล้วมีปัญหา คือ เปิดกระจกชูเลยคับ ตัดไวกว่าในรถเยอะ

ซัดเข้าไปเลย 30-40 km/h ไปเนียนๆ

11. Torlek_Celica

Torlek_Celica New Member Member

275
    0
    0
    หาซื้อมาตั้งแต่เดือนที่แล้วครับ ไม่มีด่านไหนมีของเลย เซง

ใช้ตั้งแ่ต่มันออกใหม่ๆแล้วครับ ระยะแรกก็มีปัญหาพอสมควร ทั้งผู้ใช้ที่ติดบัตรไม่ค่อยถูกด้าน และก็ตัวระบบเองที่คลื่นวิทยุที่ปล่อยมาค่อนข้างอ่อน รวมถึงอุปกรณ์ก็ไม่ค่อยดี ตอนหลังๆนี่เค้าก็แก้ไขหมดแล้วนะครับตอนนี้ใช้อยู่ก็ไม่เจอปัญหาอะไรสะดวกรวดเร็วดีครับ

เติมเงินขั้นต่ำครั้งละ 500 บาท ครับ ตอนนี้ลด 5%ถึงสิ้นปีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้