ถอดหัวเทียนไม่ออก

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย OA_2L, 6 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    ไม่ทราบว่ามีใครถอดไม่ออกเพราะสนิมทานไหมครับ แล้วไม่ทราบว่าต้องใช้เงินในการยกฝาสูบออกมาประมาณเท่าไรครับ
    แล้วมีอู่ไหนไว้ใจได้มั่งครับ

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ถอดตอนเครื่องร้อนดูจิคับน่าจะออกง่ายกว่า

3. OA_2L

154
    0
    0
    ผมกลัวว่าสนิมจะกินหัวเทียนแล้วอ่ะจิครับ

4. OA_2L

154
    0
    0
    ตอนนี้อยากหาอู่ที่ราคาไม่แรงไว้ใจได้อ่ะครับ

5. ยกฝาสูบออกมา ก็ใช้วิธีการเอาออกเหมือนไม่ถอดแหล่ะครับ เพราะหัวเทียนมันฝังอยู่ด้านใน

แนะนำให้ใช้บล๊อกยาวดี ๆ มาใช้ ของที่เหลี่ยมไม่ค่อยดีอย่าเอามาใช้ เดี๋ยวเหลี่ยมเสียแล้ว
    จะยาว

ซื้อบล๊อกใหม่ ๆ ยี่ห้อดี ๆ อย่าง Koken หรือ King Tony ต่อด้ามยาว ๆ ไม่ก็ฉีด Sonax
    ทิ้งค้างคืนไว้ ยังไงก็ออกครับ ถ้าเกลียวมันไม่ขาดคาซะก่อน

โชคดีครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:25:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:24:49 ----------

ยกฝาสูบออกมา ก็ใช้วิธีการเอาออกเหมือนไม่ถอดแหล่ะครับ เพราะหัวเทียนมันฝังอยู่ด้านใน

แนะนำให้ใช้บล๊อกยาวดี ๆ มาใช้ ของที่เหลี่ยมไม่ค่อยดีอย่าเอามาใช้ เดี๋ยวเหลี่ยมเสียแล้ว
    จะยาว

ซื้อบล๊อกใหม่ ๆ ยี่ห้อดี ๆ อย่าง Koken หรือ King Tony ต่อด้ามยาว ๆ ไม่ก็ฉีด Sonax
    ทิ้งค้างคืนไว้ ยังไงก็ออกครับ ถ้าเกลียวมันไม่ขาดคาซะก่อน

โชคดีครับ

6. OA_2L

154
    0
    0
    แล้วมีอู่ไหนแนะนำมั้งครับ

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    รถใช้ก๊าซเปล่าครับ ถ้ารถใช้ก๊าซ ห้องเผาไหม้จะร้อนกว่าปกติครับ และถ้ายิ่งจูนบางๆ ประหยัดๆ ควรจะหมั่นหมุนๆ คลายๆ หัวเทียนบ้างนะครับ ไม่งั้นละลายติดฝาสูบเลยครับ
    ถอดไม่ออก เอาด้ามมาต่อ ถ้าออกแรงเยอะ เผอๆ หัวเทียนขาด ที่นี้มันเลยครับ ต้องเอาเกลียววนซ้าย มาขันออก ถ้าไม่ได้ต้องยกฝาสูบไปทำเกลียวใหม่เลยครับ ลองดูว่ามันมาจากสาเหตุไหนกันแน่
    เบื้องต้นลองเอาน้ำมันเครื่องมาหยอดนิดๆ ในเบ้า ค่อยๆ หมุนเข้าหมุนออกดู ไปเรื่อยๆ ถ้ายังไม่ออก แนะนำ ไปให้ที่อู่ที่ทำเปิดฝาสูบได้เลย เผื่อขาดจะได้ไม่ต้องตามรถมาลากไปอู่อีกครับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เอาโซเน็กฉีดเข้าไปแบบให้น้ำเยิ้มทิ้งไว้ซักพักใหญ่ๆ แล้วใช้บล็อคหัวเทียน SOLO ก็ได้แข็งดี ออกแรงบิด ทวนเข็มนาฬิกา
    ถอดแบบหมุนออกหมุนเข้า หมุนออกหมุนเข้า ให้มันขยับตัวจะง่ายขึ้น (ถอดตอนเครื่องร้อน)

9. OA_2L

154
    0
    0
    ขอบคุณหลายๆๆๆๆครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:39:32 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:39:05 ----------

รถติดแก๊ซLPG ด้วย

10. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    เคยเป็นอาการนี้ ของผมฝาสูบโก่ง ทำให้น้ำเลดเข้าไป วิธีเอาออกตามที่แนะนำตามกระทู้ข้างต้น ออกได้แร้ว ก้อหาสาเหตุต่อไปเลย จะได้จบปัญหา

11. OA_2L

154
    0
    0
    แย่แล้วครับ เอาออกได้แล้วครับ แต่แค่ 3 ครับ 1 3 4 ออกได้ เหลือหัวที่ 2 มันออกแต่ด้ามอ่ะครับ เขี้ยวมันยังติดอยู่ง่า
    แก้ไงดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงานเข้าแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงานนี้

12. OA_2L

154
    0
    0
    แย่แล้วครับ เอาออกได้แล้วครับ แต่แค่ 3 ครับ 1 3 4 ออกได้ เหลือหัวที่ 2 มันออกแต่ด้ามอ่ะครับ เขี้ยวมันยังติดอยู่ง่า
    แก้ไงดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงานเข้าแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงานนี้:cry:

13. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    โทรตามรถลาก รถยก ครับ

14. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    โดนเหมือนกันเลย ห้าพันกว่าครับงานนี้ สูบ 1ออกง่ายๆ 2 ยากหน่อยแต่เกลียวไม่สวยแล้ว 3 ออกแต่หัว เขี้ยวอยู่กับฝา 4 เอาเนื้อฝาออกมาด้วย
    วิ่งสามสูบไปอู่พอได้ครับ

15. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมบอกแล้วไงครับ ให้ไปขันที่อู่เลย เกลียวคงไม่ดีแล้วครับ ถึงเอาต๊าบเกลียวซ้ายขันออกมา เกลียวมันก็ไม่ดีแล้ว ใช้เดี๋ยวก็เป็นอีก ไม่มีทางอื่นคือ เปิดฝาไปทำเกลียวใหม่ดีกว่าครับ
    ถ้าไม่ได้ทำเองก็ลากไปอู่เลยครับ หรืออีกทางก็หาฝามือสองรุ่นเดียวกันใส่แทนเลย ราคารวมน่าจะใกล้ๆ กัน กับไปโรงกลีง ทำเสร็จแล้วหมั่นขันเกลียวหัวเทียนบ่อยๆ นะครับ
    รถใช้ก๊าซ โชคดีครับ
    (วิ่งสามสูบไปได้ ถ้าเราไม่อายเสียงปุ้งปั้ง ที่ออกมาจากรูหัวเทียนครับ)

16. OA_2L

154
    0
    0
    ช่างมาตอบเองเลยสุดยอด แค่สตาตผมก็อายแล้วครับ โครตดังเลยอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้