อยากวางเครื่องใหม่

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย tabong, 30 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tabong

tabong New Member Member

35
    0
    0
    อยากวางca18เทอโบ อ่าคับวางในKE70จะดีไหมคับแล้วถ้าวางไปแล้วต้องเปลี่ยนเบรคด้วยหรือเป่า
    แล้วถ้าเปลี่ยนต้องใช้ของอะไรดีคับที่ราคาพอเหมาะ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคับ รถผมเครื่องเดิมอะคับ4k :)

2. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ถ้าถามว่าดีมั๊ย....... ผมคิดว่า ca18det สำหรับ ke70 มันออกจะแรงเกินตัวไปสักนิด

เรื่องเบรคจึงเป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด อย่างน้อยๆ ก็ต้องหาจานเบรคหนาขึ้นที่มีรูระบาย (ไม่ใช่พวกเจาะรู หรือเซาะร่องที่หน้าจานนะครับ) เพื่อรองรับการเบรค หลังจากที่แช๊ดออกไปแล้วเจอรถติดอยู่ข้างหน้า

ต่อมาก็คงเป็นเรื่องช่วงล่างที่หาช่วงล่างมารองรับความแรงของมันอ่ะครับ

3. tabong

35
    0
    0
    ขอบคุนคำแนะนำคับ

4. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    วางได้ครับแต่ค่าใช้จ่ายในการวางจะเยอะกว่าเครื่องไม่มีเทอร์โบ
    ค่าใช้จ่ายเช่นค่าเดินท่อทางอินเตอร์คูลเลอร์ หม้อน้ำต้องเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น
    อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับพวกเทอร์โบเช่นเวสเกต เขาเฮดเดอร์ เทอร์โบต้องดูว่ามีปัญหาหรือเปล่า
    ช่วงล่างก็ต้องทำให้ดีรับแรงได้ ถ่ายทอดกำลังได้ดี เบรคอยู่

ถ้าไม่คิดมาก/ไปยึดติดเรื่องข้ามสายพันธุ์เครื่อง SR20DE ฝาขาวหลังหักปีใหม่ๆ น่าสนใจกว่า
    สดกว่าโดยเฉพาะที่วางอยู่ในซิลเวียเอส 15 กำลังพอๆกับ CA18DET ดูแลรักษาง่ายกว่ามาก
    CA18DET ปีมันเก่าแล้วเครื่องเทอร์โบใครๆก็ซัดมาบ้างแล้ว กว่าจะถึงมือเราก็ต้องทำใจเรื่องโทรม

ถ้าอยากวางเครื่องยี่ห้อเดิม+ทำช่วงล่างมากก็เครื่อง 7K-E หัวฉีดเครื่อง 1800 ซีซี
    หรือเครื่อง 3S-FE, 4S-FE ของโตโยต้าเหมือนกัน เครื่องให้อู่เขาหาให้ครับ
    หากมีปัญหาอู่จะได้จัดการได้

ดีกว่าไปหาเครื่องมาให้เขาวาง พอมีปัญหาก็โทษเครื่องไม่ดี
    ร้านเครื่องก็บอกว่าช่างห่วยโยนกันไปโยนกันมาสุดท้ายเจ้าของรถรับกรรมไปเต็มๆ

หากมีปัญหาเขาก็ปัดความรับผิดชอบ

5. poomy

poomy New Member Member

39
    0
    0
    เบรกใช้ของ rx 7 ครับเบรกอยู่ใส่ขอบ15ได้ด้วย

6. boy_3DX

boy_3DX New Member Member

168
    2
    0
    ลงไปโลด CA18 แต่ผมชอบ sr20 นะ อิๆ

7. prinramore

prinramore New Member Member

7
    0
    0
    เคยไปเดินเชียงกงอาทิตย์ที่แล้วเจอ 3S beam พร้อมเกียร์ธรรมดา 4 หมื่น
    แต่มีคนจองไว้เเล้ว น่าสนใจครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 12:44:02 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:43:42 ----------

เคยไปเดินเชียงกงอาทิตย์ที่แล้วเจอ 3S beam พร้อมเกียร์ธรรมดา 4 หมื่น
    แต่มีคนจองไว้เเล้ว น่าสนใจครับ

8. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0
    เดียวนี้บีมแค่4หมื่นเองหรอ - -ถูกจังแต่ก่อน6หมื่น

9. tabong

35
    0
    0
    ใช้เครื่องเดิมแล้วครับ ตอนนี้เอาประหยัดไว้ก่อน พ่อบอกจะซื้อรถใหม่ให้ ฮาฮาฮา ไงขอบคุนทุกๆท่านนะครับ

10. GAw_S

GAw_S New Member Member

137
    1
    0
    ผมก้อว่าแบบนั้นนะ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้