ขอสอบถามเรื่อง เข็มขัดนิรภัยครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย nonbungkaab, 4 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nonbungkaab

nonbungkaab New Member Member

44
    0
    0
    คือตอนนี้ ขนส่งมีนโยบายให้รถทุกคันต้องติดเข็มขัดนิรภัย ขนาดรถตู้ยังโดนเลยครับ ผมก็เลยได้ฤกษ์ไปเปลี่ยนเบาะด้วยเลยครับ ผมซื้อเบาะของนิสสันเซฟิโร่ ตัวโฉมแรกมาใส่ เพราะเบาะเดิมมันไม่ไหวแล้ว รางก็ไปแล้ว (ราคาคู่ละ 2200 บาท) แต่ยังไม่ได้ติดเข็มขัด เพราะเห็นตัวมอเตอร์ (หรือรอกอะไรซักอย่างที่อยู่กะเข็มขัด) มันอันใหญ่มากเลย เข็มขัดมันคู่ละ แปดร้อย แต่ที่ร้านที่ขายเค้าบอกว่า ถ้าใช้ไม่ได้ไม่รับเปลี่ยนด้วย เลยจะถามว่า รถผมมันจะติดเข็มขัดนิรภัยได้ไหม รถผม RT100 หน้าเบ๊น ถ้าจะติดต้องเจาะประตูอะไรยังไงเยอะไหม ยุ่งยากไหม ใครไปติดมาแล้วช่วยทีนะครับ ขอบคุณคับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ติดได้ ต้องเจาะครับ ไม่ยุ่งยากหรอก

3. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ตอนนี้เค้าจะจับแล้วเหรอครับ รถผมยังไม่มีเลย 55+

4. nonbungkaab

nonbungkaab New Member Member

44
    0
    0
    ก้เหนเค้าออกข่าวอะครับ ข่าวตอนเช้า

5. rv26

rv26 New Member Member

20
    0
    0
    :sad::: พระราชบัญญัติ จราจรทางบก (ฉบับที่ 5) พ.ศ. 2538 มาตราที่ 1-5

:: ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร. ให้ไว้ ณ วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2538 เป็นปีที่ 50 ในรัชกาลปัจจุบัน
    พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้า ฯ ให้ประกาศว่า
    โดยที่เป็นการสมควรแก้ไขเพิ่มเติมกฎหมายว่าด้วยจราจรทางบก
    จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้ตราพระราชบัญญัติขึ้นไว้โดยคำแนะนำและ ยินยอมของรัฐสภาดังต่อไปนี้
    มาตรา 1 พระราชบัญญัตินี้เรียกว่า "พระราชบัญญัติ จราจรทางบก (ฉบับที่ 5) พ.ศ. 2538"
    มาตรา 2 พระราชบัญญัตินี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศ ในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป
    มาตรา 3 ให้ยกเลิกความใน มาตรา 123 แห่งพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
    "ห้ามมิให้ผู้ขับขี่รถยนตร์ยอมให้ผู้อื่นนั่งที่นั่งตอนหน้า แถวเดียวกับที่นั่งผู้ขับขี่ รถยนตร์เกินสองคน
    ผู้ขับขี่รถยนตร์ต้องรัดร่างกายด้วยเข็มขัดนิรภัยไว้กับที่นั่งในขณะขับขี่รถยนตร์ และต้องจัดให้คนโดยสารรถยนตร์ ซึ่งนั่งที่นั่งตอนหน้าแถวเดียวกับที่นั่งผู้ขับขี่รถยนตร์ รัดร่างกายไว้กับที่นั่งด้วยเข็มขัดนิรภัยในขณะโดยสารรถยนตร์ และคนโดยสารรถยนตร์ ดังกล่าวต้องรัดร่างกายด้วยเข็มขัดนิรภัยไว้กับที่นั่งในขณะโดยสารรถยนตร์ด้วย
    ประเภทหรือชนิดของรถยนตร์ ลักษณะและวิธีการใช้เข็มขัดนิรภัยตามวรรคสอง ให้เป็นไปตามที่อธิบดีกำหนด โดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา"
    มาตรา 4 ในกรณีของรถยนตร์ที่ได้จดทะเบียนไว้แล้วก่อนวันที่พระราชบัญญัติ นี้ใช้บังคับให้ผู้ขับขี่รถยนตร์และคนโดยสารรถยนตร์นั้น ได้รับยกเว้นไม่ต้องปฏิบัติตาม มาตรา 123 วรรคสอง แห่งพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติม โดยพระราชบัญญัตินี้ เป็นเวลาสองปีนับแต่วันที่พระราชบัญญัตินี้ใช้บังคับ
    มาตรา 5 ให้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยรักษาการตามพระราชบัญญัตินี้

:: ผู้รับสนองพระบรมราชโองการ
    :: บรรหาร ศิลปอาชา นายกรัฐมนตรี

*หมายเหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ โดยที่ในปัจจุบัน อุบัติเหตุ จากการจราจรทางบกมีผลต่อการพัฒนาประเทศโดยตรงและมีแนวโน้มที่จะเพิ่มจำนวนสูงขึ้น เป็นอันมาก สมควรกำหนดมาตรการเพื่อสร้างความปลอดภัยและลดความรุนแรงของอันตรายที่ อาจเกิดขึ้นแก่ผู้ขับขี่รถยนตร์และคนโดยสารรถยนตร์ โดยกำหนดให้ผู้ขับขี่รถยนตร์ ต้องรัดร่างกายด้วยเข็มขัดนิรภัยไว้กับที่นั่งในขณะขับขี่รถยนตร์ และต้องจัดให้คนโดยสาร รถยนตร์ ซึ่งนั่งที่นั่งตอนหน้าแถวเดียวกับที่นั่งผู้ขับขี่รถยนต์รัดร่างกายด้วยเข็มขัดนิรภัยไว้ กับที่นั่งในขณะโดยสารรถยนตร์ และคนโดยสารรถยนตร์ดังกล่าวต้องรัดร่างกายด้วย เข็มขัดนิรภัยไว้กับที่นั่งในขณะโดยสารรถยนตร์ด้วย จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้
    (ร.จ. เล่ม 112 ตอนที่ 42 ก หน้า 1 วันที่ 6 ตุลาคม 2538)

6. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ขอบคุณพี่ติ่งครับ ข้อมูลแน่นปึ๊ก อิอิ ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้