ปัญหารถผมครับ ขอถามซัก 3-4 ข้อ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย M_kun, 24 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M_kun

M_kun New Member Member

47
    0
    0
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ

1 รถวิ่งแล้วมันเหมือนแผงลำโพงด้านหลังที่มีไฟเบรคดวงที่สามมันสั่นครับ ขอทราบวิธีถอดพร้อมรูปหน่อยครับ
    เนื่องจากตอนขับ มันมีเสียงเหมือนโลหะกะทบกันดัง หงี่ หงี่ พอไปเคาะ ที่แผงลำโพงก็หาย เหมือนอะไรหลวมซักอย่างพอจะทราบไหมครับว่าเป็นยังไง

2 รถเวลาขึ้นหลังเต่า มันดัง หงึด หงึด ไม่แน่ใจว่าเป็นที่โช๊ค หรือป่าว แต่เท่าที่ดูโช๊คก็ปกติดี ใช้โช๊คเดิม สปริงโหลด H&R ดังทั้งสี่ล้อเลยนะครับ หงึดๆๆๆๆๆ หงึดๆๆๆๆ

3 ตอนนี้เซ็นทรัลล็อคเสีย ว่าจะเปลี่ยนใหม่ เคยเปลี่ยน เฉพาะมอเตอร์ด้านคนขับ ของบ้านหม้อราคา 150 บาท มันล็อกที่ดังมัน ตีจนแผงประตูบริเวณ ก้านล็อคแตก เลยครีบ
    ตอนนี้มัน โบร๋ว เป็นหลุมเลย ถ้าเปลี่ยนอีกครั้งเอาแบบไหนดีครับ เป็นกันขโมยเลยก็ได้

ใครมีแผง เดิมๆ สภาพสวยๆ ด้านขวาหน้าฝั่งคนขับ เสนอขายมาได้ครับ แบ่งผมใช่หน่อยนะครับ มันโบร๋วน่าเกลียดมากๆ

ขอขอบคุณน้ำใจ พวกพี่ๆมากครับ

4. อยากรู่ค่าใชจ่ายในการเปลี่ยน กรอบแอร์จาก เป็นแบบ 2 din ครับ ไม่ต้องต่อแอร์ระบบออโต้ก็ได้ ต้องการระบบเดิมแต่แค่เป็นแบบ 2din เพื่อเอาไปใส่ front ใหม่ครับ มีค่าใช้จ่ายในการแปลงรวมอุปกรณืเท่าไรครับ เปลี่ยนได้เลยไหมครับ สายไฟอะไรค้องทำไงบ้าง

5 ต่าใช้จ่ายทั้งหมดในการทำ sun roof รวมอุปกรณ์ ทำสีแล้วเท่าไรครับ

ปล พี่ๆ ไปติดแก๊สร้านไหนกันบ้างครับ ตอนนี้ใช้รถเยอะมาก วิ่งใน กทม 10 โล/ลิตร ตจว 14 โล/ลิตร คิดว่าสู้ไม่ไหวหล่ะ
    ผมอยู่ ห้าแยกลาดพร้าวแนะนำร้านติดหน่อย บริการดีๆ มั่นใจเหมาะกับ EK

2. M_kun

47
    0
    0
    ช่วยผมหน่อยนะครับบบ

3. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    รอผู้รู้มาตอบครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอตอบข้อ1กับข้อ5ก่อนนะครับ
    1 แผงหลังถอดออกมาก่อนครับแล้วดูว่ามันมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าและลองเคาะดูว่าเสียงมันมาจากไหนกันแน่บางทีเสียงก็อาจจะมาจากแผงหลังก็เป็นไปได้ ถ้าในกรณีแบบนี้ใช้เทปกาวพันที่หูยึดทุกจุดของแผงหลังแล้วก็ใส่กลับไปเหมื่อนเดิมเสียงก็อาจจะหายไปได้ครับ ป.ล.แบบนี้ผมเคยเป็นมาแล้วครับทำแล้วเสียงก็หายไปเลยครับ
    5 ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งพร้อมทำสี ประมาณ22000ครับ อั้นนี้ราคาที่นครศรีธรรมราชนะครับไม่รู้ว่าแพงไปหรือถูกไปหรือเปล่า

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ต่อข้อ2นิดนึงครับผมคิดว่าโช้คหน้าจะเสียแล้วครับ

6. M_kun

47
    0
    0
    ขอบคุณครับบบบ เรื่องดช๊คมันดังหมดเลยทั้งหน้าหลัง ถ้าพี่ว่ามันเป็นที่โช๊คสงสัยได้เปลี่ยนยกชุดๆๆๆ หาโช๊คอีกแล้วว

7. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ใช่แล้วครับรีบหาโช้คมาเปลี่ยนด่วนหาของซิ่งมือ2มาสักชุดก็ได้ครับ

8. dot1x

dot1x Member Member

55
    0
    6
    ผมตอบเรื่องติดแก๊สแล้วกันครับ เพิ่งไปติดมาเดือนมกราคมปีนี้ เครื่องเดิมๆ d16y8 ติดแบบหัวฉีด ถัง 58 ลิตร รวมราคาเบ็ดเสร็จ (รวมค่าใบวิศวะ + หัวเทียน) 23,800 บาท แต่ของผมมันใส่ล้ออะไหล่เดิมไม่ได้ ต้องหาล้ออะไหล่ญี่ปุ่นมาใส่
    เสียเพิ่มอีก 700-800 บาท (ไม่รู้ว่าของคนอื่นเป็นยังไงบ้าง) วิ่งเหมือนเดิมครับไม่ต่างจากน้ำมันแต่ค่าใช้จ่ายหายไปครึ่งต่อครึ่งเลยครับ ถ้าจะติดแนะนำให้ติดแบบหัวฉีดครับ ปัญหาน้อยกว่าแล้วก็วิ่งดีกว่าแบบมิกเซอร์เยอะ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รอชม คับ ทำเยอะ

10. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0

ขอเสนอบางข้อครับ
    1. อาจเป็นเสียงเหล็กที่มันขัดกันไว้ดึงฝากระโปรงท้ายก็ได้ครับ รุ่นนี้มานเป็นงี้ (เป็นเฉพาะตอนที่กระแทกหรือรถสั่นใช่มั๊ย)
    2. อันนี่รอผู้รู้ครับ ว่าแต่แล้วเป็นตั้งแต่เปลี่ยนสปริงเลยป่าว

4. อันนี้มีเซียนอยู่ รอมาตอบ

ส่วนเรื่องติดแก๊ส ไม่แนะนำร้านแต่แนะนำเป็นหัวฉีดครับ และสำหรับตอนนี้ถ้าให้ดีสุดแนะนำแบบ OBD can ครับ

11. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ข้อ 4 หาได้ตามกระทู้เก่าๆ

ราคาแปรผันโดย ค่าของ

ค่าแรง Fix อยู่แล้ว

12. M_kun

47
    0
    0
    มีพี่ๆตอบเยอะหล่ะ จะใช่คันนี้ให้พังคาเท้าหล่ะครับ งั้นไปติดแก๊สดีกว่า

ถ้าใครมีโช๊คดีแนะนำด้วยครับบบบบ

13. M_kun

47
    0
    0
    รอฟันธงคำตอบครับ จะได้เปลี่ยนถุก

14. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ตามนี้เลยครับ

15. M_kun

47
    0
    0
  16. M_kun

47
    0
    0
    ขอคำตอบหน่อยจ๊ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้