สอบถามเรื่องเครื่อง B16 กับเกียร์ B18 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ZeaBiscuit, 1 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZeaBiscuit

ZeaBiscuit New Member Member

10
    0
    1
    มือใหม่ครับ พอดีสนใจเครื่อง B16 ติดที่ว่ารอบมันจัดไปหน่อย (ผมวิ่งทางไกลบ่อย) เลยอยากเอาเกียร์ B18 มาชน ขอถามข้อมูลหน่อยครับ

1. เครื่อง B16 ชนเกียร์ B18 ได้เลย ไม่ต้องแปลงใช่ไหมครับ ?
    2. เครื่อง B16 ที่เอามาชน จำเป็นต้องเครื่องเกียร์ MT หรือเปล่า (พอดีเห็นว่าเครื่อง B16 AT ราคามันถูกกว่า MT) หรือว่าใช้เครื่องที่ติดมากับเกียร์ AT ได้ พอดีเคยได้ยินมาว่าถ้าเอาเครื่องเกียร์ AT มาชนเกียร์ MT จะกินน้ำมันมากกว่า
    3. จากข้อ 2 ถ้า มีปัญหา (กินน้ำมัน ฯลฯ) สามารถแก้ที่กล่องได้ไหมครับ หรือมีวิธีแก้วิธีอื่นอีก ?

มีอะไรแนะ นำได้นะครับ ขอบคุณทุกท่าน
    ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ระหว่าง D15B จบๆไม่ต้องจัดการเรื่องเกียร์ แต่กลัวขับไม่มันส์เท่า B16

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    1. ได้เลยคับ
    2. เครื่องออโต้ก็ได้ครับ
    3. โมกล่องจูนรอมแก้ได้ครับ

3. ZeaBiscuit

10
    0
    1
    ที่บอกว่าจูนกล่องแก้ได้นี่แสดงว่าตัวเครื่องไม่ได้มีความแตกต่างกันระหว่าง AT กับ MT ใช่ไหมครับ คือต่างที่กล่องอย่างเดียวเลย

ขอบคุณครับ

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เครื่องไม่ได้ต่างกันครับ สายไฟไม่แน่ใจนะลองเช็คดูอีกที กล่องโมได้ครับ จากออโต้เป็นแมนนวล แต่ถ้าจะจูนต้องเป้นกล่อง OBD1 นะครับ

5. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ติดตามข้อมูล หาความรู้ไปเรื่อยๆครับบบบบบบบบบบบบอิอิ
    ปล.พี่ก็อปสุดยอดดดดดดดดดดดด เทพๆๆๆๆๆๆ

6. ZeaBiscuit

10
    0
    1
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พึ่งไปสนามแก่งกระจานมาเมื่อวาน ได้คุยกับช่างวายริ่ง คิดว่าตัดสินใจได้ล่ะครับ ^^

7. คุล

คุล New Member Member

1,056
    1
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ เผื่อ มีตังได้วางกับเขาบ้างเรา

^___^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้