ผมลองแล้วผ่าน / สายน้ำมัน ชนิด VITON สำหรับเดินท่อน้ำมันที่ต้องการใช้ GASOHAL - แอลกอฮอลล์100%

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย พัทยา@MRC#012, 6 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0

ช่วงนี้ ได้สายน้ำมันใหม่ที่ใช้ในรถแข่งพวก Dragster และ TOP FUEL มาลอง
    มี 2 ชนิดที่เอามาลอง
    1. แบบเทฟล่อน PPE (สายถักสแตนเลสสีขาว ด้านบน) / ทนแรงดันได้ 120 kg/cm2 / ทนน้ำมันและแอลกอฮอลล์ในระดับ6 เป็นระดับสูงสุด ราคาเมตรละประมาณ 1,000 บาท / ทนน้ำมันเบรคได้
    2. แบบ VITON (สายถักผ้าสีดำขริปฟ้า ด้านล่าง) / ทนแรงดันได้ 15 kg/cm2 / ทนน้ำมันและแอลกอฮอลล์ในระดับ6 เป็นระดับสูงสุด ราคาเมตรละประมาณ 1,100 บาท

ทั้ง 2 ตัว ลองเอาแช่ในน้ำมัน GASOHAL 95 เป็นเวลา 2 เดือน
    ผลคือ ใช้ได้ ไม่แข็ง ไม่แตกลายงา ไม่ละลาย ครับ

ใครที่ใช้ GASOHAL แล้วไม่มั่นใจ ในท่อน้ำมันของตนเอง
    ก็ไปจัดแจงหามาเปลี่ยนครับ เพื่อความปลอดภัย
    แต่แนะนำ ชนิด VITON ดีกว่าครับ เพราะสามารถหาที่ย้ำหัวสายได้ง่าย ย้ำเข้ากับสายพวกEarle's ได้แน่นกว่าชนิด PPE ครับ :cool:

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เคยใช้แต่แบบที่1ครับ ทนดี สายไม่ใหญ่เทอะทะ เหมือนสายถักที่เป็นยาง แบบเดิมที่รอบนอกใหญ่ รูในกระจึงเดียว
    แต่มันมีขอเสียคือมัน เลี้ยวตามซอกได้ไม่ดี ต้องมีที่ให้มันตีโค้งอะครับ ส่วนหัวย้ำผมใช้บริการร้านย้ำสายไฮโดรลิกเท่าไปครับ ประหยัดดี

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    แล้วท่อทั้งสองแบบ จะหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ

4. tt-garage

tt-garage Member Member

63
    1
    8
    เคยซื้อแบบเทฟล่อน ราคาถูกทีเดียว เบอร์นี้ครับ 088-2272444 น้องเค้าขายพวกสายรัดยี่ห้อ Norma ด้วยครับ

พี่โอ๋ครับ สายเทฟล่อนนี่มันใช้หัวแบบเดียวกับสาย viton ได้ป่ะครับ

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เทฟล่อน ซื้อตามร้านย้ำสายไฮโดรลิกได้เลย มันใช้ในงานอุตสาหกรรมอยู่แล้วครับ
    ส่วน viton รอจารย์โอ๋มาตอบ อยากรู้เหมือนกัน แต่ก็น่าจะเป็นท่อที่ใช้ในงานอุตสาหกรรมเหมือนกัน

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สายเทฟล่อน ซื้อตามร้านขายสายไฮดรอลิกส์ทั่วไปได้ครับ มีหลายขนาดหลายหุนให้เลือก
    *** ข้อควรระวังของสายเทฟล่อนคือ เมื่อย้ำกับหัวสายพวก Earle's แบบในรูปมันจะไม่แนบสนิท น้ำมันอาจจะซึมออกมาได้ครับ ควรจะต้องย้ำด้วยหัวสายไฮดรอลิกส์เท่านั้นครับ
    ซึ่งตอนย้ำหัวสาย ต้องกำหนดแบบและขนาดของหัวสายไปให้เรียบร้อยก่อนไปสั่งย้ำที่ร้านครับ

ส่วนวัสดุซิลิโคนประเภท VITON ในเมืองไทย มีขายแต่พวกซีล เท่านั้นครับ เจ้าใหญ่คือ SpecSeal เป็นตัวแทนนำเข้าครับ
    ส่วนชนิดเป็นท่อยาง ต้องนำเข้าจากUSA ผมสั่งที่พี่แม็ก Mactec ครับ
    สามารถย้ำเข้ากับหัวสายพวก Earle's ได้เลยเพราะมีการให้ตัวได้สูง แต่ถ้าจะย้ำกับหัวสายไฮดรอลิกส์ที่เป็นเหล็กต้องย้ำด้วยความระมัดระวัง
    เพราะฉนวนเปลือกนอกเป็นชนิดผ้าคาร์บอนกันบาดครับ
    *** ข้อควรระวังคือ ตอนนี้สายชนิดVITON ผมเห็นมีของcopyจากจีนเข้ามาด้วย แต่ที่เปลือกสายไม่มีขริปสีฟ้าครับ
    ผมลองซื้อสายจีนมาแช่แก๊สโซฮอลล์ไม่ละลาย แต่สายเสื่อมสภาพแข็งมากครับ ต้องระวัง

7. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    สาย VITON สีดำ ในเนื้อยางจะมี 4 ชั้นนะครับ
    1. สายถักหุ้มสายด้านนอก
    2. สายชั้นนอก
    3. ใยถักชั้นกลาง
    4. สายชั้นในสุด

ของปลอมจะไม่มี ใยถักอยู่ในสายยางครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:41:44 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:41:27 ----------

สาย VITON สีดำ ในเนื้อยางจะมี 4 ชั้นนะครับ
    1. สายถักหุ้มสายด้านนอก
    2. สายชั้นนอก
    3. ใยถักชั้นกลาง
    4. สายชั้นในสุด

ของปลอมจะไม่มี ใยถักอยู่ในสายยางครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้