ไปแก้อาการความร้อนมาแต่ไม่หายจะทำไง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย supreecha, 27 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    เนื่องจากรถความร้อนขึ้นขับความเร็วปกติหรือเหยียบนิดหน่อยความร้อนจะขึ้นมาเกินปกติ
    ไปให้ที่ร้านพอจะคุ้นเคยดูบอกว่าน้ำไม่วนต้องไล่ระบบน้ำใหม่และถอดวาว์ลน้ำออกดูก็ไม่หาย
    หลังจากนั้นก็มีอาการน้ำดันและเดือดเต็มหม้อพักน้ำเลยเอารถไปให้ช่างที่ไว้ใจได้วิเคราะห์
    อาการให้ช่างบอกว่าประเก็นฝาสูบแตกต้องเปลี่ยนและไสหน้าฝาสูบใหม่ฝาอาจไม่โก่งมาก
    ผมก็จัดการให้อู่ใก้ลบ้านเปลี่ยนให้พร้อมทั้งปาดฝานิดหน่อยและเปลี่ยนประเก็นคอไอดีและ
    คอไอเสียไปด้วยเลยเสร็จจะวิ่งกับ กทม ระหว่างทางความร้อนก็ขึ้นอีกไม่หายแต่ไม่มีอาการน้ำดัน
    แต่เกจ์ความร้อนขึ้นลองเหยียบดูยิ่งขยัยขึ้นเกือบยันเกจ์พอชลอความเร็วก็ลงมาหน่อยจอดรถแต่ไม่ดับเครื่อง
    ก็จะลงมาเกือบปกติรถติดเกจ์เดี๋ยวขึ้นบางทีก็ลงมันเป็นอาการอะไรแน่โทรถามช่างที่วิเคราะห์อาการให้
    ต้องลองล้างหม้อน้ำดูหม้อน้ำอาจมีตะกอนต้องลองไล่ดูทีละจุดหรือใครพอจะมีอะไรแนะนำบ้างรบกวน
    ช่วยทีหมดเงินไป 2600 แล้วยังไม่หายเครียดเลย

2. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    ไปร้านหม้อน้ำเปิดฝาแยงเลยครับ..ผมว่าตะกรันเพียบเลย

3. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ลองล้างหม้อน้ำดูครับ เอาใจช่วยครับ

4. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    เป็นผมจะล้างหม้อน้ำเป็นอย่างแรก ถ้ายังไม่หายก็ถอดวาวล์น้ำ ถ้ายังไม่หายอีกค่อยเช็คที่ฝาสูบครับ

5. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ผมเคยเป็นเวลาเหยียบความเร็วสูงความร้อนก็จะขึ้นพอยกคันเร่งก็จะลง
    ผมจึงให้ร้านเพิ่มช่องหม้อน้ำจึงหายครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ล้างหม้อน้ำก่อนเลยครับ แล้วดูวาวล์น้ำด้วย

7. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    ดูพัดลมหม้อน้ำด้วยว่ายังพัดแรงดีอยู่มั๊ย

8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ล้างหม้ออีกเสียงครับ

9. supreecha

100
    1
    0
    ไปล้างหม้อน้ำมาแล้วก็ยังไม่หายขับลองไม่ถึง 2 กิโล ความร้อนขึ้นเลยบางทีจอดติดไฟแดงเข็มความร้อนก็จะขยับแบบยึกยึกขึ้นลงประมาณ 1 มิล พอลองเบิ้ลเครื่อง
    เบาๆเข็มความร้อนจะขยับขึ้นตามเข็มวัดรอบไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วเข็มวัดรอบมันมีเซ็นเซอร์หรือป่าวเซ็นเซอร์มันเสียไหมช่วยหาทางออกที่ครับ

10. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เอาใจช่วยนะครับหาสาเหตุให้เจอไวๆ
    จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข

11. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    ล้างแบบเปิดฝาแยงรึเปล่าครับ ถ้าไม่แยงตะกรันก็ยังไม่ออกครับ
    ลองเช็คพัดลมดูด้วยครับ หมุนช้าลงรึเปล่า หรือหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง

http://racingweb.net/forums/showthread.php?736109-เทอร์โมพัดลมหม้อน้ำ

เอาใจช่วยครับ

12. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ถ้าล้างหม้อน้ำแล้วยังไม่หาย คงต้องเช็คปั้มน้ำครับ ถ้าครีบกร่อนหมดแล้ว ก็จะทำให้น้ำวนไม่สะดวก ทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน

13. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ยกที่สามยังไม่จบ เอาใจช่วยครับ
    ขอให้เจอช่างวิเคราะห์ดีๆครับ จะได้แก้ตรงจุด ไม่ยาว เอาใจช่วยครับ

14. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ทำตามที่ Mod บอกก่อนก็ดีครับ
    ลองดูที่จุดเล็กๆที่เรามองข้ามหรืออาจจะคาดไม่ถึงก่อนครับ เช่นท่อยางต่างๆ ฝาหม้อน้ำว่ามันเสื่อมรึเปล่า
    ยังไงก็เอาใจช่วยหาสาเหตุให้เจอไวๆนะครับ.

15. supreecha

100
    1
    0
    ที่บอกว่าไปล้างหม้อน้ำมาแล้วเอาไปลองขับแล้วไม่หายตอนเช้าขับไปทำงานแล้วก็ออกต่างจังหวัดอาการไม่มีเลย
    มีเข็มกระดิกขึ้นมานิดหน่อยขับใช้งานแล้วก็กลับ กทม นิ่งเลยงงเหมือนกันอาจเป็นไปได้ไหมว่าระบบน้ำตอนหลัง
    ล้างหม้อน้ำเสร็จมันยังไม่เข้าที่ตอนนี้มันปกติแล้วหลังจากนี้ว่าจะไปขยาย2ช่อง งงดีจัง!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้