เครื่อง Over heat ไม่ทราบสาเหตุ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย DoS_13, 26 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DoS_13

DoS_13 New Member Member

84
    0
    0
    รถ Nissan nv GA16DEN หัวฉีด ติดแก๊ส NGV หัวฉีด
    อาการวิ่งแก๊ส เครื่องร้อนปกติครับ
    แต่พอวิ่งน้ำมัน เครื่องจะร้อนจน Overheat ไม่ทราบว่าน่าจะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ต้องตรวจสอบเองขั้นต้นก่อนครับ
    น้ำแห้งหรือเปล่า พัดลมติดหรือเปล่า
    แอร์ตัดพร้อม พัดลม ปกติหรือเปล่าครับ
    พอเข็มความร้อนขึ้นแล้ว พัดลมติดอัตโนมัท หรือเปล่าอะครับ

3. DoS_13

84
    0
    0
    ตรวจสอบหมดแล้วครับ น้ำไม่แห้ง พัดลมทำงานปกติ พัดลมแอร์ทำงานปกติครับ

4. มีด้วยเหรอครับอาการนี้ ความร้อนขึ้นจนฮีทน่าจะเป็นที่ระบบระบายความร้อนถ้าการระบายความร้อนไม่ดี
    ก้อน่าจะเป็นทั้ง2ระบบ หรือว่ารีเลย์พัดลมไม่ค่อยดีได้บ้างไม่ได้บ้าง สังเกตุดูถังน้ำสำรองครับถ้าฮีทรับรองน้ำเต็มถังแน่
    ถังน้ำสำรองสามารถบอกให้เราทราบถึงข้อบกพร่องของระบบการระบายความร้อนได้นะครับ ถ้าเราเติมน้ำให้ได้ระดับMAX
    ถ้าน้ำสูงขึ้นมากหรือเกือบเต็ม นั่นแสดงว่าความร้อนในระบบสูงตามมาด้วยครับ
    1.ฝาโก่งปะเก็นรั่วความร้อนขึ้นสูงที่รอบสูง มีฟองอากาศในหม้อน้ำและหม้อพักน้ำ
    2.วาวล์น้ำไม่ทำงานหรืเปิดน้อยกว่าเดิม ไปจับดูท่อยางบนจะร้อนกว่าท่อยางด้านล่างถ้าปรกติท่อบนจะร้อนกว่านิดหน่อย
    3.ปั้มน้ำเสียส่วนมากจะแตกรั่วเห็นๆ
    4.หม้อน้ำตัน จุดเดือดเพิ่มขึ้นเห็นๆขับปรกติพอถูไถไปได้ ถ้าใช้รอบสูงความร้อนขึ้นเห้นๆเนื่องจากระบายไม่ทัน
    5.ฝาหม้อน้ำตัวการสำคัญที่ทำให้เสียน้อยเสียยาก มักจะไม่ค่อยสนใจกันแต่มันตัวการสำคัญเลยครับ อาการเสียยางเสื่อม
    แรงดันสปริงล้าล้วนแล้วแต่จะทำให้ระบบระบายความร้อนไม่สามารถรักษาแรงดันได้ ทดสอบได้ครับรอจนเครื่องเย็นๆเย็น
    จริงๆนะครับไม่ใช่อุ่น ถอดท่อยางที่ไปหม้อพักน้ำบริเวณฝาปิดหม้อน้ำออก แล้วทำการสตาร์ทเครื่อง เอามือไปจับท่อน้ำด้านบน
    จะเริ่มร้อน ท่อน้ำด้านล่างยังเย็นอยู่เนื่องจากวาวล์น้ำยังไม่เปิด ฝาหม้อน้ำยังปิดอยู่นะครับ สังเกตุตรงรูน้ำออกที่เราถอดสายยางมา
    ถ้ามีน้ำซึมๆมาแสดงว่าฝาหม้อน้ำเริ่มเสื่อมแล้ว

5. fisho

fisho Member Member

223
    6
    18
    เก็บไว้เป็นความรู้คับ

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับผม ขอบคุณครับ

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ไปเช็ควาล์วน้ำครับ......วาล์วน้ำตัน(เปลี่ยนใหม่ประมาณ800-900)...ล้างหม้อน้ำด้วยเลยประมาณ250-300

ถ้าเป็นหม้ออลูมิเนียมฝาพลาสติกมันเปิดฝาล้างไม่ได้ก็เปลี่ยนเป็นหม้อทองเหลืองเปิดล้างได้ตลอด หรือไม่ก็ลองหาในคลับดู

เผื่อมีใครปล่อย

ถ้ายังไม่น้ำแห้งก็ดี...เช็คดูน้ำในหม้อด้วยสีอะไร..มีคราบน้ำมันมั้ย

ถ้ามีก็ฝาโก่ง..เปิดฝาไสหน้า..เปลี่ยนปะเก็น ก็หาย....ถ้าจอดแล้วความร้อนยังขึ้นไม่นิ่งก็แสดงว่าพัดลม

เริ่มมีปัญหาหมุนช้า เปลี่ยนใหม่ไม่กี่ตังค์(ของเซียงกง)

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
  9. ถ้า จขกท บอกว่า ใช้แก๊สปกติ ความร้อนไม่ขึ้น เป็น เฉพาะ ตอนใช้น้ำมัน ดูจากตรงนี้ไม่น่าจะมาจากระบบระบายความร้อนแล้ว น่าจะมาจากระบบน้ำมัน อาจจะเกิดจาก กล่อง ECU เสียหรือรวน เวลาใช้น้ำมัน กล่องสั่งจ่ายน้ำมันน้อยกว่าปกติ (บาง) จึงทำให้ความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติ เวลาใช้น้ำมัน ลองหา รถรุ่นเดียวกัน สับกล่องดูคับ ว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า จะได้ไม่ได้เสียเงินฟรี ถ้าใช่ค่อยไปซื้อมาเปลี่ยน หรือถ้าไม่ใช่ค่อยหาข้อต่อไป
    รอดูผู้รู้ท่านอื่นต่อคับ เผื่อจะมีแนวทางอื่นๆอีก

10. DoS_13

84
    0
    0
    น้ำในถังพักสีปกติครับ สีเดี๋ยวกับที่เต็มน้ำยาหล่อเย็นครับ
    เวลาวิ่งแก๊ส น้ำจะอยู่จนเกือบเต็มถังพักครับ
    เวลาวิ่งน้ำมัน น้ำจะเดือดจนล้นถังพักเลยครับ
    ความเร็วที่ใช้ทดสอบ 90-100 ครับ ระยะทาง 150 km.

11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ถ้าเครื่องเย็นน้ำในหม้อพักอยู่ระดับ MAX

วิ่ง GAS น้ำขึ้นมาเกือบเต็มถังพัก...อันนี้ไม่ปกติแล้ว เข้าข่ายเครื่องเริ่มฮีทแล้วละ (ปกติเครื่องยนต์ทำงาน ระดับน้ำในหม้อพักน่าจะสูงกว่าขีด MAX ซักครึ่งนิ้วหรือน้อยกว่า รถผมนะ)

คงต้องไล่ระบบระบายความร้อนอย่างที่พี่-น้องเราบอกละ

เฉพาะเรื่องพัดลมนี่ตัวแสบเหมือนกัน ดูด้วยตาว่ามันหมุนบางทีมันหมุนติดๆดับๆก็มี หรือบางทีแรงลมมันน้อยลงกว่าปกติก็ทำให้เครื่องฮีทได้เหมือนกัน แต่ถ้ามั่นใจว่าไม่เกี่ยวกับพัดลมก็ข้ามไปเช็คจุดอื่นเลย...:)

12. แต่อาการที่ว่าแปลกมั่กๆ ไม่เคยเจอ ฮีทเฉพาะวิ่งน้ำมัน

13. DoS_13

84
    0
    0
    พัดลมแอร์ มันพึ่งพังไป แล้วก็เปลี่ยนแล้วครับส่วนอีกตัวหนึ่งยังไม่เคยเปลี่ยนครับ
    ว่าวันเสาร์นี้จะไปให้ช่างเขาดูสักหน่อยนะครับ

14. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    วาล์วน้ำครับเช็คซะก่อนเลย.....อีกที่ก็อย่างที่คุณเล็ก(คนเลี้ยงแมว)ว่าไว้ก็เป็นไปได้ถ้า

วิ่งแก๊สแล้วความร้อนไม่ขึ้น

15. DoS_13

84
    0
    0
    เดี๋ยววันเสาร์นี้นะครับ เช็คแน่ๆๆครับ แต่จันทร์ ถึง ศุกร์ ทำงานไม่ว่างจริงๆๆ

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เอาใจช่วยเด้อ

17. DoS_13

84
    0
    0
    กลับมารายเงานผลไปร้านมา ช่างบอกว่ามอเตอร์พัดลมตัวหลักไม่มีแรง ก็เลยเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมใหม่โดนไป 800
    ไว้เดี๋ยววันเสาร์นี้จะลองไปใกล้ๆๆดูว่ามันจะรอดหรือเปล่าถ้ารอดก็จบ ถ้าไม่รอดก็ต้องไปหาต่ออิอิอิ

18. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    งง แฮะ ถ้าเป็นที่พัดลมจริงๆ
    แล้วทำไม ใช้ GAS ไม่ขึ้น

19. ก้อแปลกดีคับ แต่มอเตอร์พัดลมแพงจังคับของใหม่หรือเปล่า ตามเชียงกง ได้ทั้งตัวเลย 4-500/ตัวคับ

20. DoS_13

84
    0
    0
    ขับแก๊สก็เป็นนะครับแต่ไม่เยอะมาก เปลี่ยนมอเตอร์เป็นของใหม่เลยครับ

21. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เชียงกง2ช่องขึ้นไปถอดเอง1000เดียว2ตัวครับ

22. parn_nv

parn_nv New Member Member

30
    0
    0
    พัดลมไฟฟ้าสองตัวไม่น่าจะใช่เพราะผมไปกลับ กาฬสินธุ์-ขอนแก่น ระยะทางประมาณ 120 km (ไปซื้อพัดลมเซียงกงขอนแก่นกลับมาติดที่บ้านเจ้งทั้งสองตัวราคาคู่ละพัน) ความร้อนจะขึ้นตอนติดไฟแดง เวลาวิ่งเข็มจะลดลงปกติเพราะอากาศจะระบายความร้อนอยู่แล้วในตอนรถวิ่งครับลองเช็คที่ระบบระบายของเครื่องยนต์ครับว่าหมุนเวียนปกติดีมั้ยแม้แต่ฝาหม้อน้ำด้วยนะครับปัญหาเล็กๆที่อาจมองข้าม

23. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    แก็สร้อนกว่าน้ำมันแน่นอนครับ ผมเลยช่วยอะไรไม่ได้ได้แต่ this is a book

24. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ช่วยหน่อยน่าพี่ป๊อบ

25. DoS_13

84
    0
    0
    ตอนนี้ก็ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองวิ่งเลยครับไม่ว่างเลยครับ

26. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ลองหลายๆแนวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้