ถ้าเติมโซฮอล 91 ไปผิดต้องทำอย่างไรครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย gdpol, 26 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gdpol

gdpol New Member Member

42
    0
    0
    พอดีไม่มีปั้มเลยจะเติม 95 โซฮอลบางจาก เเต่สงสัยเค้าเติมโซฮอล 91 ให้เพราะมาดูในสลิปมันเขียนโซฮอล 91 (พอดีเดินไปกดตังก็ไม่ได้มอง) เครื่อง 3sgte ควรทำไงครับ วิ่งมาบนทางด่วนซัดมา 140 กว่าก็ปกติดี คิดว่าจะไปเติม 95 ลงไปผสม โอมั้ยครับ

2. เติมมาเต็มถังเลยป่าวครับ

เติม 95 ลงไปเลย แล้วอย่าขับให้ติดบูส อย่าให้เข็มวัดบูส กระดิกเลย 0 ให้อยู่ในช่วง vac ตลอด

คอยเติม 95 อัดเข้าไปเรื่อยๆ ครับ ให้ 91 ค่อยๆ หมดไปจากถัง อาจจะ 1-2 อาทิตย์ แล้วแต่ว่าใช้งานเยอะ ขนาดไหน แล้วค่อยซัดได้

ปล. ช่วงนี้เติม เบนซิน 95 ไปเลยก็ดีนะครับ จะได้ออกเทน เต็มๆ มาช่วยหน่อย ถ้าโซฮอล 95 เก็บนานๆ มันก็เหลือใกล้ๆ 91 อยู่ดี

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เติมวีพาวเวอร์เบนซินผสมทับไป แล้วใช้ให้หมด ค่อยกลับมาเติม 95โซฮอล์ใหม่ครับ

ผมเคยเจอหนักกว่า รถเบ็นซ์ที่บ้าน เครื่องดีเซล บอกเด็กปั้มไปแระว่าเติมดีเซล มันยังใจดีเติมเบนซิน91 ให้ ดีนะ ที่ยังไม่สตาร์ทรถ เพราะผมเห็นสีหัวจ่ายมันไม่ใช่สีของหัวดีเซล และราคาที่ขึ้นบนตู้จ่ายไม่ใช่ราคาดีเซล เลยให้ที่ปั้มเค้าเทน้ำมันทิ้งออกให้หมด แล้วเติมให้ใหม่เต็มถังเลย ไม่เสียตังค์ แต่เสียความรู้สึก เพราะเด็กปั้มมันบอกว่าผมบอกเค้าบอกให้เติม91(ยังอุส่าห์หน้าหนามาเถียงผมอีก) ผมเลยไม่เถียงกับเด็กมัน เรียกผู้จัดการมาคุยแทน หุหุหุ

ทุกวันนี้เติมน้ำมันทุกครั้ง นอกจากดับเครื่องรถยนต์แล้ว จะลงจากรถมาดูเองตลอด ว่ามันเติมน้ำมันผิดจากที่เราบอกทุกครั้งเป่า แบบว่าหลอนๆๆๆๆๆๆๆ

4. gdpol

gdpol New Member Member

42
    0
    0
    ปกติผมก็เติม 95 vpower ตลอดครับ วันนี้หาไม่ได้จริงเลยต้องพึ่งโซฮอล งานเข้าเลย 55 ขอบคุณทุกท่านครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้