ปัญหา เบรค เกียร์ เครื่อง ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย anakin_n, 26 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. anakin_n

anakin_n New Member Member

65
    0
    0
    รถมีปัญหาครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
    1. เบรค แข็ง ลื่น เปลี่ยนหม้อ ผ้าเบรค เจียรจาน เปลี่ยนลูกสูบเบรคหน้า เปลี่ยนสายเบรคมือ ไม่หายครับ เหยียบลงนิดเดียว แล้วก็ลื่นเบรคไม่อยู่ จะเปลี่ยนเป็นของ neo มันจะช่วยให้อะไรดีขึ้นหรือเปล่าครับ แล้วค่าแปลงอยู่ประมาณเท่าไร
    2.เกียร์ 5 หลุด ครับ ถ้าซ่อม ประมาณ 2500 คือ ค่ายกประมาณ 1500 เฟืองแล้วก็อะไรไม่รู้ประมาณ 1000 ถ้าเปลี่ยนลูกใหม่เท่าไรครับแล้วค่าเปลี่ยนประมาณเท่าไรท่านใดเคยทำช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ
    3. มีน้ำอยู่ในเบ้าหัวเทียนครับไม่รู้มากจากใหน ถอดสายหัวเทียนออกมา หัว3ครับ น่ำอยู่ประมาณ ครึ่งหัวเทียนน่ะ ต้องเอาหลอดดูดออกส่วนที่สายที่เสียบกับหัวเทียนหรือเรียกว่าปลั๊กไม่รู้ มีไอน้ำเกาะอยู่ ทำให้แห้งถึงวิ่งได้ไม่ค่อยสะดุด
    4. เวลาเข็มความร้อนขึ้นประมาณครึ่ง จะมีเสียงเหมือนวาล์วเขก คือ แก็ก ๆๆๆๆๆ ช่วงที่คอมแอร์ทำงานแต่ถ้าคอมแอร์ตัดมันก็จะหายไป แต่ถ้าเข็มความร้อนขึ้นไม่เยอะคอมตัดต่อมันก็ไม่ดังนะครับ แต่ตอนที่มันดังเนี่ย เหยียบคลัช เสียงจะหายบ้าง ไม่หายบ้าง

ปัญหาอาจจะเยอะมากจนประทับใจกับรถคันแรกซะแล้วครับ กูรูทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยนะครับ กระบะ เครื่อง คาร์บู ga 16ds ปี 97

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2010
  2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    1.เปลี่ยนอะไหล่ไปหลายตัวแล้ว ถ้าเจอช่างเก่งๆหาสาเหตุได้ก็คงไม่ต้องแปลงหรอก แล้วร้านที่เปลี่ยนเค้ารับผิดชอบยังไงบ้าง ถ้าเปลี่ยนแล้วเบรคไม่อยู่เค้าน่าจะเช็คให้เราจนเบรคอยู่นะ

2.กระทู้เก่ามีรายละเอียดอยู่ครับ

3.น้ำน่าจะเล็ดลอดเข้าไปทางปลั๊กหัวเทียน

4.ที่เคยเจอคือความร้อนรถเราเริ่มสูงเกินไป เสียงเขกมันก็ดัง และรถเริ่มเร่งไม่ขึ้น (ไม่รู้จะใช่สาเหตุเดียวกันรึเปล่า)

ทำใจกับเรื่องซ่อมบำรุงครับ ซ่อมถูกจุดมันก็จบ...รถรุ่นไหน ปีอะไรครับ...:rolleyes:

3. thai_thai

thai_thai New Member Member

65
    1
    0
    เรื่องเบรคลองเปลี่ยนวาวล์กันกลับตรงสายหม้อลมเบรคหรือยังครับ........................
    ส่วนเกียร์ ซ่อมก็ได้เปลี่ยนก็ดี เชียงกงไม่น่าเกิน4,500 + - ครับ
    ส่วนเรื่องน้ำก็น่าจะเป็นอย่างที่พี่เขาบอกนะครับอิอิ......
    เรื่องเสียง ลองเช็ค ลูกปืนครัช , คอมแอร์ , องศาไฟจุดระเบิดนะครับ

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามข้างบนครับ

5. anakin_n

anakin_n New Member Member

65
    0
    0
    ผมไปถามเกียร์มา 5500 หน้าโลตัสศรีนครินทร์ แพงป่าวครับ แต่โทรถามที่ shoppalai 6500 เชียงกงบางนา

6. aeg e30

aeg e30 New Member Member

4
    0
    0
    แพงไปครับ ลองดูที่คุณเบิ้ม BUEM นะครับ หรือสมาชิกท่านอื่นก็ได้ครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ช่ายๆ ลองโทรหาป๋าเบิ้มเลยครับ

8. 1.ดุมหน้า NEO เชียงกง อยู่ประมาณ 2000 +- ต่อคู่ คับ ค่าแรงใส่อีก 200-400 (แล้วแต่ร้าน + น้ำมันเบรคเอามาเอง)
    2.เกียร์เชียงกง 4-6000 ถ้าหาซื้อตามเวป 1500-3000 ค่าแรงใส่ประมาณ 1000+- (น้ำมันเกียร์เอาไปเอง)
    3.สายหัวเทียน (ตัวที่เสียบในเบ้าอ่ะ) อาจจะเสื่อมแล้ว น้ำเลยซึมเข้าไปได้ ปกติจะแน่น เอาน้ำฉีดยังไงก้อไม่เข้า ซื้อเชียงกงเปลี่ยน ชุดละ 500-+ ซื้อในเวป 300+-
    4. ไม่รู้คับ ยังไม่เคยเป็น รอผุ้รู้ท่านต่อไป

9. score

score New Member Member

132
    1
    0
  10. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ตอบข้อ 4 ประมาณว่าโซ่ราวลิ้นเริ่มจะดังแล้วล่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้