Nissan Marsh ใครลองแล้ว เป็นงัยมั่ง ขอความรู้หน่อย อยากได้ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย chang, 27 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    เข้าเรื่องเลยครับ

จาเอามาใช้เพื่อประหยัดโดยเฉพาะครับ

ดูตัว E MT 425000 ไว้หนะครับ

อยากทราบว่า เครื่อง 1200 เค้าบอกไว้ว่า 20 โล ลิตร

มีใครใช้แล้ว รึ รู้ว่าได้ามนั้นรึมากกวานั้นรึป่าว บอกกันมั่งครับ

ถ้าดี จาได้ไป จองเลยครับ

เพราะอยากได้มาขับ ประหยัด ในเมืองนี่หละครับ

แต่ ไป อ่านเจอใน Pantip.com เค้าบอกว่า

จอง Marsh วันนี้ได้รถปีหน้า ..... พระแม่จ้าวววว

ถ้าจองวันนี้ ได้ ปีหน้า จาได้ หันไปเล่นตัวอื่นครับ

แพงกว่า แต่ประหยัดในระดับนึง สำหรับเครื่อง ขนาด 1500

เล่ง Jazz S MT ไว้หนะครับ 560000

แพงกว่า เครื่อง โตกว่า แต่เห็นคนใช้จริง

บอกขับในเมืองเต็มถัง วิ่งได้ 400 ถึง 450 โลเลยนะครับ

รบกวนผู้รู้ ด้วยนะครับ

ไม่ไหวครับ ต้อง ประหยัดแว้ว :D

ไม่เน้น ซิ่งครับ ไม่แต่ง ขับเดิมๆ เลยครับ

2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อัพคับ ผมไม่รู้เหมือนกัน มารอผู้รู้อยากรู้บ้างๆ อิอิ

แต่ที่รู้ๆก็คล่องตัวดีคับ เหนเขามุดๆกะแท๊กซี่อยู่ ไวมากๆ อิอิ
    มาสด้า2ก็สวยนะคับใหม่ๆสดๆ

3. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เพื่อนผมจอง หลังสงกรานต์ ได้รถสิงหาคม อ่ะคับ

ยอดจองคงเยอะมากกกก

4. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    บ้านผมเพิ้งออกมาครับ

ขับใช้งานในเมือง ปามาน 15-16 โลลิตรอ่าครับ

เติม E20 ครับ

ก็ประหยัดดี

เคยแอบเอาไปอัดเล่น

2เอี้ยด 3เอี้ยด เลยครับ

55555555555555555555555555555+:D:D

5. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    แรงนี่หว่า 5 55

6. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    อยากได้เหมือนกันครับ ตัว E เกียร์ธรรมดา ใส่สเกริตรอบคัน เปลี่ยนแม๊กให้สวยๆหน่อย ก็สวยแล้ว โอ้วววส์

7. N'Best@TEANA

N'Best@TEANA New Member Privilege

805
    4
    0
    ผมเพิ่งจอง เทียน่า เลยแอบถามเซล เรื่องมาร์ช เค้าบอกว่ารับรถได้เดือนมิถุนาครับ เพราะคิวจองเยอะมาก

ใจจริงก็อยากได้มาร์ชอีกคัน แต่ด้วยกำลังทรัพย์ไม่พอที่จะซื้ออีกคัน เลยอดไปซะ

8. N'Best@TEANA

N'Best@TEANA New Member Privilege

805
    4
    0
    ประหยัดแน่นอนครับ ถ้าให้ผมเลยนะ ผมเลือก E เกียร์ธรรมดาครับ คุ้มครับ

เมื่อลองเทียบกับอุปกรณ์ต่างๆที่ให้มา

9. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    เดิมๆๆครับ5555555555+ :)

10. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    เป็นรถที่คุ้มค่าคุ้มกับราคาครับ อย่างที่ว่ามาครับวิ่งในเมืองก็คงจะไม่แย่ไปกว่า 15 โล/ลิตร เรื่องของสมรรถนะนั้นใช้ได้ ไม่แรงมากแต่ก็สามารถไปได้ถึง 160+ นิดๆ ช่วงล่างใช้ได้เมื่อเทียบกับราคา เช่นเดียวกับอ๊อพชั่นอื่นๆ

ปล.จุดประสงค์ถ้าอยากมีรถใช้งานง่ายๆ ประหยัด คล่องตัว ไม่เน้นลูกเล่นอะไรมากมาย เทียบกับราคาสี่แสนนิดๆ ยังไงก็คุ้มครับ เรื่องรับรถคงต้องรอหน่อย (ถ้าเป้นตัวเกียร์ธรรมดาจะได้เร็วกว่า) ซักเดือนสองเดือน (คงไม่ถึงปีหน้าหรอกครับ) เพราะยอดจองค่อนข้างเยอะมากครับ

11. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แจ่มครับ ยุ่นค่อดๆๆๆๆ ชอบๆๆๆ

12. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เรื่องของเรื่องรถแปลชื่อมันเป็นไทยก็คือมีนาคมครับ ทางนิสสันเองก็เลยต้องเร่งเปิดตัวในเดือนมีนาคมให้ทัน ซึ่งจำนวนรถที่สามารถขายได้มันมีเพียงไม่กี่คันใน lot แรก

ยิ่งศูนย์ตามต่างจังหวัดก็ 3-4 คัน ( ต้องติดโชว์รูมไว้ 2 คัน ) น่าจะเหมือนกันหมดทุกดีเลอร์ lot ที่ 2 น่าจะเดือนมิถุนายนมั้งครับ

เห็นว่าผลิตขายในประเทศ 20% , ส่งออก 80%

13. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    www.thaimarch.com ตามนี้เลยครับ รับรถปีหน้าไม่จริงครับ ส่วนใหญ่มิถุนาครับ แล้วช่วงมิถุนาตัวออโต้ถึงออกครับ

รายงานคนใช้อยู่ในเว็บแล้วครับ

14. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ขอบคุนทุกท่านมากครับ

ใครมีข้อมูลดีๆ มาบอกกันมั่งนะครับ

ว่างๆ จาไป ชม กะ ลองของจริง ซักหน่อยครับ

15. น้องมีนา(March) วิ่งได้กว่า 170 กม./ชม. คนนั่งเต็มรถ(เกียร์ธรรมดา) ก็เพียงพอแล้วม๊างงง สำหรับ Eco Car

16. chang

4,985
    57
    48
    ขอบคุนทุกท่านมากครับ

ใครมีข้อมูลดีๆ มาบอกกันมั่งนะครับ

ว่างๆ จาไป ชม กะ ลองของจริง ซักหน่อยครับ

17. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาดูด้วยครับ :D

18. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ด้วยราคา แล้ว รถที่จะได้ คิวนานมาก ถ้าเพิ่มอีกหน่อย vios ตัว J น่าจะใช้ยาวๆ กว่านะครับ แรง ประหยัด พอๆ กัน

19. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อนาคตคงมีการจับมาตกแต่งหลากหลายสไตล์สวยแน่นอน...อิอิ

20. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    แนะนำว่าให้ไปลอง เทส มาสด้า2 5ประตูหรือ4ประตูก่อนครับ เผื่อเปลี่ยนใจ

21. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    กรูจาบ้า ECO CAR วิ่ง 170 รถที่ใช้อยู่เซ็ทโบยังวิ่งไม่ถึงเลย น่าคิด น่าคิด และ น่าคิด

22. tsk

tsk New Member Member

175
    4
    0
    โทษทีครับ NISSAN MARSH (เมษายน)หมดแล้วครับ เหลือแต่รุ่นใหม่ คือ ...................NISSAN........................(พฤษภาคม)

23. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    เอามาทำคงสวยน่ารัก

24. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    เกียร์ธรรมดาน่าสนใจ เอามาแป็ดๆ

25. chang

4,985
    57
    48
    มีบางท่าน Test แล้ว

วิ่ง ขึ้นเหนือ Nissan Marsh วิ่งไป 660 กิโล หมดน้ำมันไป 36 ลิตร คร๊าบบบ

อ้างอิง ใน Thaimarsh ครับ

ตกเฉลี่ย 18 โล ต่อ 1 ลิตร ครับ

ความเร็ว 100 นึงได้ครับ

26. B14

B14 Active Member Member

123
    32
    28
    น่ารักอ่ะ

27. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    รถใหม่ยังไงก็ดีครับ เห็นแล้วยังอยากได้เลยอ่าคับ

ว่าแต่ jazz ge ผม ก็วิ่งอยู่ 15/ลิตรนะครับ

แต่เรื่องอัตราการเร่ง jazz น่าจะทำได้ดีกว่า เทียบจากน้ำหนัก แรงบิดแรงม้าอ่าคับ

ถ้าไม่เอามาแข่ง น่าเล่นมากเลย

28. มะขึ่ง

มะขึ่ง New Member Member

285
    2
    0
    แรงจังเลยอ่า

29. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    จองยังคับพี่ ^^

30. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    เครื่องยนต์น่ะ ถ้าคิดว่าเป็น 1.2 ลิตรแล้วอืด เปลี่ยนความคิดใหม่ได้เลย เพราะในขณะลองบางจังหวะ อัตราเร่ง 0-100 ไล่ Mazda 2 เกียร์ธรรมดาได้
    แต่ถ้าให้แซงขึ้น คงยากหน่อย ฉะนั้นตีนต้นออกตัว ผมว่าไม่มีปัญหา

นิสัยการตอบสนองเครื่อง กดคันเร่งเบาๆก็มาแล้ว แต่ผมคิดว่าเป็นเพราะการจูนคันเร่ง ไม่ใช่เพราะแรงบิดหรือความวิเศษของเครื่องยนต์เพราะกดมากหรือกดน้อย
    ก็มีนิสัยพุ่งคล้ายๆกัน เสียงเครื่องยนต์ 3 สูบ แปลกหูดี เหมือน 6 สูบแต่เบาบาง ไม่ดุดันเท่า

ช่วงล่างกับพวงมาลัย บอกเลยว่าเค้าทำมาให้เป็นรถขับตามวิสัยปกติ วิ่งในซอยนุ่มกว่า Tiida เสียอีก ออกทางยาววิ่ง 120-130 ไม่ส่าย ไม่โคลง
    วิ่ง 160 นิ่งแทบไม่ต่างกับ Mazda 2 ช่วงล่างธรรมดา (ไม่นับตัวสปอร์ต)

แต่สิ่งที่ไม่เหมือนมาสด้าเลยก็คือเมื่อเริ่ม "โยก" พวงมาลัย March เบาสบายและตายด้าน มันคือพวงมาลัยที่เอานิ้วก้อยตบก็แทบจะหมุนได้รอบ (แอ๊บเวอร์)
    น้ำหนักพวงมาลัยที่ความเร็วสูงยังไม่มากพอ และการเลี้ยวโค้งหรือหมุนกลับไปมา หรือมุด ตรงนี้กามตายด้านจริงๆในขณะที่มาสด้านั้นให้รอยยิ้มกับคนขับได้มากกว่า

ช่วงล่างเวลาโยกก็นุ่มย้วย ไม่ค่อยมั่นใจเหมือนตอนที่วิ่งตรงๆ แป้นเกียร์ และคลัทช์ ความรู้สึกไม่กระชับเหมือนนิสสันรุ่นเก่า คันนี้มันมาในอารมณ์
    รถยุโรปใหญ่ๆเกียร์ธรรมดาจากเมื่อ 10-15 ปีก่อน ระยะเข้าค่อนข้างยาว รู้สึกหลวมๆ แปลกๆ ตรงนี้ก็สู้มาสด้าไม่ได้เช่นกัน

แต่มาสด้าราคาก็จะแพงกว่า March อยู่หลายหมื่น ดังนั้นต้องเลือกว่าอยากได้รถที่นุ่ม นั่งสบาย พื้นที่โดยสารโปร่ง หรืออยากได้
    รถที่ขับสนุก แทงซ้ายขวามั่นใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้