ตัวแทนบริษัทประกันภัยหรือผู้รู้เข้ามาตอบทีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Pikba, 22 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    พอดีประกันของเดิมจะหมดแล้วอยากถามว่า ประกันชั้น2+

ที่ว่าคุ้มครองกรณี รถหาย 250000 บาท เขาจ่ายให้เราเต็ม 250000 บาทเลยไหมครับ

ยกตัวอย่างนะครับเช่น รถผมซื้อมามือ2 ราคา 300000 บาท (สามแสน) ผ่อนไปแล้ว 1 ปี (คือผ่อนไปแล้วประมาณ 72000 บาท (เจ็ดหมื่นสอง)

แล้วถ้ารถหาย ประกันชั้น2+ จะชดใช้ให้ผมเต็มวงเงิน 250000 (สองแสนห้า) หรือเปล่าครับ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้ารถหายเค้าจะจ่ายตามทุนในกรมธรรม์คับ ถ้าระบุไว้250000 ก้อจ่าย 250000คับ

3. Pikba

258
    1
    0
    แล้วถ้าผมทำของ กรุงเทพ2+ ทุนประกันรถหายมัน 500,000 อะครับ

แล้วราคารถผมมันแค่ 300,000 เขาจะจ่ายผมเท่าไรครับ 5แสน เลยหรอครับ

พอดีกำลังจะทำประกันเลยอยากรู้รายละเอียดมันอะครับ จะไปคุยกับนายประกันเลยกลัวโดนหลอกครับ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ของผมก้อทำของแต่งทุนเพิ่มไปกว่าราคารถเหมือนกัน คับ เท่าที่ทราบผมคุยกับประกันเค้าบอกว่าตามทุน

5. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับต้องดูรายละเอียดของประกันให้ดีๆครับ บางทีเขียนไว้อย่างนั้นแต่มันอาจจะมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะ
    ยังไงประกันเขาก็ไม่ยอมเสียเปรียบเราอยู่แล้วละครับ.

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สำหรับทุนประกันนั้เค้าจะประเมินตามราคารถครับ น่าจะได้ประมาณ 3 แสน ถ้าจะเอาทุนประกันมากว่านี้ต้องมีการเพิ่มทุนประกันของแต่งครับแต่เบี้ยประกันก็จะเพิ่มด้วย

7. Pikba

258
    1
    0
    เพิ่มยังไงหรอครับทุนประกันของแต่ง พอดีผมเพิ่งไปใส่ฝาประโปรงหน้าเคฟล่าแท้ตัวนอกมา ราคา 17000 อะครับ ยังกลัวๆอยู่เลยว่าถ้าไปทิ่มตูดคนอื่นประกันจะซ่อมให้ยังไง

8. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    มาเก็บข้อมูลครับ

9. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ก็มีของแต่งอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ก็แจ้งไปครับ เช่น
    ฝาหน้าคาร์บอน 17000
    ล้อแม็ก 35000
    โคมไฟหน้า Type R (Lev) 7000
    หรือชุดกันชนหน้า Type R 96(ลิ้น+กันชน+กระจัง) 14000
    อ้อ!! และก็ถ้าเปลี่ยนเครื่องแล้วก็อย่าลืมเลขเครื่องด้วยนะครับในกรณีที่เปลี่ยนเครื่องหลังจากทำประกันแล้ว ยิ่งถ้าบล็อค B แพงๆ ก็แจ้งไว้ก็ดีครับ

ก็ประมาณนี้ครับ ประกันจะประเมินราคามาให้ว่าต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่ ปกติของแต่งภายนอกถ้าราคาประมาณ 7-8 หมื่นก็จะจ่ายเพิ่มประมาณ 3xxx ครับ

10. Pikba

258
    1
    0
    เห็นเขาว่าต้องใช้ใบเสร็จตอนที่เราซื้อของแต่งไปให้ประกันดูด้วยหรอครับ

คือผมไม่มีอะ เพราะว่าของบางชิ้นซื้อต่อคนในคลับจ่ายกันสดๆเลยครับไม่มีใบเสร็จ อย่างฝาเคฟล่านี้ตอนซื้อมามีใบเสร็จนะแต่ทิ้งไปแล้วกำๆเลย

หรือใครแจ้งประกันเกี่ยวกับของแต่งแล้วไม่ต้องใช้ใบเสร็จบ้างบอกทีครับ

11. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ผมว่านะครับมีอะไรกี่อย่างที่ประกันต้องจ่ายเขาจะถ่ายรูปแล้วบอกราคาประกันให้เรา

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    มาเช้คข้อมูลคับ

13. dot1x

dot1x Member Member

55
    0
    6
    ขอบคุณครับ กำลังหาข้อมูลเหมือนกันว่าแต่เบี้ยประกันของ 2+ ต่างจาก 3+ (เคยจ่ายปีละ 7500) เยอะรึเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2010
  14. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ส่วนมากบริษัทประกันจะมีทุนประกันกำหนดตาม ยี่ห้อ รุ่นรถ มาอยู่แล้ว
    ส่วนที่ให้เราเลือกทุนประกันได้ก็คงไม่เกินราคาซื้อขายรถตามท้องตลาด
    ส่วนที่ซื้อเพิ่มอุปกรณ์ตกแตงบางบริษ้ทก็ไม่สามารถซื้อเพิ่มได้ ต้องลองเช็ค
    แต่ละบริษัทดูครับ เนื่องจากเป็นประเภท 2+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้