วิธีจับผิด taxi โกงมิเตอร์‏

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย feelgood, 24 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48
    ปกติเวลาเรา นั่ง TAXI เนี่ย.. มันจะมีมิเตอร์อยู่ข้างหน้าใช่มั้ย
    ที่จะมีเลขวิ่งตามระยะทาง ยิ่งทางไกลขึ้น มิเตอร์ก็ยิ่งวิ่งแพงขึ้นๆ

สมมุติว่าเรากะลังเดินทางไปถึงระยะที่ 79 บาท ...
    TAXI ปกติ เมื่อกำลังวิ่ง ให้สังเกตุตรงด้านหลังตัวเลขมุมขวาล่าง
    จะมีจุดเล็กๆกระพริบปิ๊บๆอยู่เสมอ อย่างนี้ ...

แต่!!!
    ไอ้จุดนี่จะกระพริบก็ต่อเมื่อ TAXI กำลัง วิ่งเท่านั้น
    เมื่อไหร่ที่รถหยุดวิ่ง จุดนี้จะหายไป เป็นแค่ตัวเลขเท่านั้น

จะไม่มีจุดกระพริบอีกต่อไป.. มันจะไปกระพริบที่เวลาแทน
    และจุดที่ช่องราคาจะเริ่มกระพริบใหม่เมื่อรถออกวิ่งต่อ

แต่ถ้า TAXI คันไหนจอดแล้วจุด ยังกระพริบอยู่ล่ะก็ ..

แสดงว่ารถคัน นั้นได้ทำการปรับแปลงมิเตอร์ให้โกงระยะทางอยู่ตลอดเวลา
    ทำให้ค่าโดยสารมันแพงขึ้นกว่าปกติ

koenma ถูกใจสิ่งนี้
  2. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    โกงกันสาระพัด

3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ขอลคุณครับ

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เคยนะ นั่งประมาณนี้ ปกติจะอยู่ไม่เกิน 150.- (เทียบกันทั้งติด-ไม่ติด) มีบางที รถก้อไม่ได้ติดมากกว่าทุกวัน แต่ทำไมมัน 250.- หว่า เอาเถอะๆ ทำบุญๆ ขอให้เจริญๆ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    แบบนี้ก็มีด้วยไม่เคยสังเกตเลยนะเนี่ย

6. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ขอบคุณคับไม่เคยสังเกตสงสัยต้องไปดูละ

7. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    สังเกตมานนเเล้ว ว่า ทำไมมันขยันกะพริบจัง คิดว่ามันขึ้นราคาตามน้ำมันด้วยซ้ำอ่ะ งืมๆๆ ขอบคุนคะ
    เเล้วถ้าเจองี้ พี่ๆจะโวยกันไหมอ่ะคะ ว่าเค้าโกงอ่ะ..อยากรู้อ่ะ

8. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    กระทู้ดี มีประโยชน์
    Thanks

9. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    เจออย่างนี้ผมไม่อยู่ให้จ่ายครับ

ลงจากแล้วรถวิ่งย้อนศร ข้ามเกาะกลางไปเลยคับ

สะใจ+++

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ เป็นนความรู้มากมายคับ +++

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

12. Kammy ka~

Kammy ka~ New Member Lady Member

761
    39
    0
    ขอบคุนค่ะ

13. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    ผมเคยเจอ ตอนจอด กระพริบนะ แต่ช้า

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ถ้ารู้แล้วก็คงถามนะ รถติดมันไม่หยุดกระพริบหรอพี่?

15. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณ๕ับ...จะลองสังเกตุดูคับ

16. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    ขอบคุณคับบ

17. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ขอบคุน คร้าฟ

18. opor.NAKA

opor.NAKA New Member Member

44
    0
    0
    แจ๋วไปเลยไม่เคยสังเกตุเลย

19. SUICIDE MACHINE

SUICIDE MACHINE New Member VIP

111
    0
    0
    ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ แต่ถ้าใครเกิดเจอจะถามตรงๆดูงานก่อนนะครับ ถ้าคนขับตัวมันหนากว่าก็อย่าไปยุ่งกะพี่เค้าเลย
    ทำบุญไป เดี่ยวนี้ตั้งแต่มีม็อบเค้านักเลงขึ้นเยอะ พกอุปกรณ์ไว้ใต้เบาะกันซะส่วนมาก ถ้าไม่มีตัวเหนี่ยวนี่บอกตรงๆเอาไม่ค่อยอยู่

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:05:16 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:05:01 ----------

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ แต่ถ้าใครเกิดเจอจะถามตรงๆดูงานก่อนนะครับ ถ้าคนขับตัวมันหนากว่าก็อย่าไปยุ่งกะพี่เค้าเลย
    ทำบุญไป เดี่ยวนี้ตั้งแต่มีม็อบเค้านักเลงขึ้นเยอะ พกอุปกรณ์ไว้ใต้เบาะกันซะส่วนมาก ถ้าไม่มีตัวเหนี่ยวนี่บอกตรงๆเอาไม่ค่อยอยู่

20. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณครับ จะได้สังเกตุ

21. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ขอบคุณครับ

22. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ขอบคุณคับ...

23. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
  24. PakOJanG

PakOJanG Active Member VIP

475
    67
    28
    ขอบคุณค่า แต่ส่วนมากเวลานั่งไปในที่ๆ เราไม่ค่อยรู้ทาง มันชอบพาอ้อมมากกว่าอ่ะ

25. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    เลวจิงๆๆ

26. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    แล้วจะเล่นงานยังไงได้บ้าง

27. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    พระแม่จ้าววว มาทุกรูปแบบ

28. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ไปส่องมาละคับ จิงๆด้วยคับ

29. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ง่าๆ นั่งบ่อยๆด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้