แนะนำเรื่องการเลือกรถ nv มือสองหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย nnn1, 24 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nnn1

nnn1 New Member Member

7
    0
    0
    ผมอยากได้คำแนะนำดีๆ จากท่านพี่ๆทั้งหลายครับ เรื่องการเลือกซื้อรถ nv มือสองครับ
    ว่าต้องดูยังไงบ้าง
    แนะนำด้วยนะครับ:)

2. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    เพิ่งไปซื้อมาหมาดๆครับ สิ่งหลักๆ ผมจะดูตามลำดับดังนี้ครับ

เครื่องยนต์ มีคราบน้ำมันเยิ้มไหม เดินเบาเป็นอย่างไร เร่งเครื่องแล้วเสียงเป็นอย่างไร เดินเบาทิ้งไว้แล้วความร้อนขึ้นไหม แอร์เย้นไหม มีเสียงอะไรผิดปกติไหม

ถัดมาผมจะดูภายใน ว่าสะอาดเรียบร้อย ไม่เหม็นอับ ภายในยังดูดีอยู่ไหม ตรงนี้เป็นการบ่งบอกว่าเจ้าของรถดูแลรักษารถแค่ไหน บางคนดูแลดีอาจจะขับไม่เก่งมีริ้วรอบภายนอกเยอะดังนั้นผมเลยเอาไว้เป็นจุดที่ดูจุดสุดท้ายครับ

ภายนอกดูคานหน้าว่ามีการทำสีมาไหม สภาพโดยรวมมีริ้วรอยทั้งคันเล็กๆน้อยๆ ก็ไม่ใช่ปัญหาอะไร เก็บได้ไม่กี่ตัง สุดท้ายลองขับดู ดูอัตราเร่ง การเดินเบา การเข้าเกียร์ ลองขับช้า ขับทางขรุขระ ขับเร็วๆแบบทางไกล ถ้ารถติดแก้สมาแล้วให้ลองทั้งสองระบบเลย ลองให้นานที่สุด จนพอใจ สบายใจว่าขับแล้วไม่เกิดปัญหาอะไร ลองระบบเบรคด้วย ระบบไฟส่องสว่างด้วย ถ้าพอใจก็สุดท้ายมาดูเล่มว่าเลขเครื่องเลขตัวถังตรงไหม ติดไฟแนนซ์ไหม อย่างของผมที่ไปซื้อมาติดไฟแนนซ์อยู่ขั้นตอนยุ่งยากมากแต่ก็ได้รถในราคาถูก (ถูกกว่าตีเข้าเต้นท์เพราะเต้นท์ไม่ชอบซื้อรถติดไฟแนนซ์ เพราะมันโอนลอยไม่ได้) แต่ก็ต้องรอเล่มอีกเดือนนึง

3. Kasaphol

Kasaphol New Member Member

23
    0
    0
    เพิ่มจาก คุณWashira มีอุปกรณ์เสริมอะไรบ้าง CD เครื่องเสียง ล้อแม็ก ประกัน พรบ ภาษีใกล้หมดรึยัง ให้ดีเป็นรุ่น SLX ดีที่สุด สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ คุณพอใจรึเปล่าถ้าพอใจ O.K.

4. nnn1

7
    0
    0
    ขอบพระคุณท่านพี่ๆ ทั้ง 2 คนมากครับ
    ขณะนี้กำลังหาความรู้ก่อน เพื่อให้แน่ใจ
    เพราะอยากได้รถที่ใช้งาน ขนของบ้าง แต่งสวยนิดหน่อยครับ
    ตอนนี้มี nv อยู่ในใจ เลยต้องขอความรู้ท่านพี่ก่อน
    ท่านพี่คนไหนพอแนะนำผมได้บ้างอีกจะขอบพระคุณยิ่งๆครับ

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ความเห็นพี่ตั้วคนเดียวก็เหลือกินแล้วครับผม เป็นแนวทาง

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามด้านบนๆเลยครับ ภายนอก ภายใน เครื่อง ช่วงล่าง อุปกรณ์ภายในรถเช็คให้หมดแล้วลองขับ ลองดูหลายๆคันเลือกคันที่คิดว่าดีที่สุดคุ้มที่สุดสำหรับเรา...:eek:

7. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    เพิ่มเติมอีกอย่างนึงคับ

ถ้าเป็นNVเกียร์กระปุก เกียร์5 ชอบหลุดคับ ตอนขี่เกียร์5 ลองกดคับเร่งแรงๆเเช่ดูคับ
    ถ้าเกียร์ไม่หลุดมาเป็นเกียร์ว่าง หรือลองจับหัวเกียร์แล้วไม่สั่น ก็OK.คับ

8. nnn1

7
    0
    0
    ขอบพระคุณท่านพี่ๆทุกคนครับ

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไม่เป็นไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้