ถามเรื่องยางกันฝุ่นเพลาขับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย YTN, 23 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ผมไปซื้อเพลาขับมันอันนึง คือตรงยางกันฝุ่นลูกปืนเพลาขับ (ตัวนอก) มันมีรอยบาก
    ลองแง้มดู มันสามารถที่จะแยกออกจากกันได้ตามแนวยาว
    มันหมายความว่าเปลี่ยนยางได้โดยไม่ต้องถอดเพลาออกจากลูกปืน
    ท่านใดพอรู้บ้างว่า ยางแบบนี้ สามารถหาซื้อได้ที่ใหนครับ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ร้านอะไหล่ทั่วไปครับ บอกรุ่น GA16 ซ้ายหรือขวาเค้าก็ได้ครับ

3. ของบ้านเรามันมีรุ่นแบบที่ จขกท บอกด้วยหรือพี่อ๊อด

4. YTN

226
    13
    18
    ถึงว่าสิครับ คือเวลาที่เปลี่ยนลูกยางหัวเพลาด้านนอก(เพลายาว) ถ้ามีลูกยางแบบที่ผมว่า
    มันก็ไม่ต้องถอดเพลาออกจากลูกปืนเลยอ่ะครับ ง่ายขึ้นเยอะเลยอ่ะ เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ดูครับ

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เอารูปมาดูดีกว่าครับ จะได้รู้เลยครับ

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    แล้วการกันฝุ่น+การเก็บจารบี จะดีเท่าของเดิมมั๊ยครับ...:rolleyes:

7. YTN

226
    13
    18
    รูปครับ

แก้ไขล่าสุด: 26 เมษายน 2010
  8. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    โทรหาผมได้ครับผมเคยเปลี่ยนเองไม่ยากครับ
    0844373232 ต้นครับอธิบายมันจะง่ายกว่าครับ
    แต่ให้ร้านเปลี่ยนให้ก็ง่ายครับเพราะเครื่องมือช่างเอามีครบกว่าเราครับ
    แต่จะทำเองก็ได้ครับแต่เครื่องมือต้องครบนะครับ

9. YTN

226
    13
    18
    ปรกติผมก็เปลี่ยนเองครับ ลูกยางตัวในทั้งคู่ กับตัวนอกด้านเพลาสั้นน่ะ เปลี่ยนง่ายครับ
    แต่ตัวนอกด้านเพลายาวนี่สิ เปลี่ยนทีก็ต้องเอาลูกปืนออกจากเพลา
    ถ้าได้ลูกยางอย่างในรูปน่ะ จะทำให้เปลี่ยนง่ายขึ้นมากเลยครับ

แก้ไขล่าสุด: 26 เมษายน 2010
  10. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    ถ้ามีอย่างงี้ก็แจ๋วเลยสิ
    แล้วอย่างนี้พอใส่กลับเข้าไปแล้วมันจะซีลจาระบีหัวเพลาไม่ให้ไหลออกมาตามรอยบากได้ยังงัยหรอคับ

11. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ต้องให้ผู้ชำนาญดีกว่าครับ ถ้าดึงแค้มรัดไม่แน่นเวลาเลี้ยวสุดๆมีสิทธิ์หลุดแบบผมนะครับขอบอก555

12. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    อ๋อ...มันมีลิ้นล็อคแบบนี้นี่เอง ขอบคุณครับ...:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้