อยากทราบว่า oil temp ไม่ควรให้มีอุณภูมิเกินเท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pom-wish, 18 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    อยากทราบว่า oil temp ไม่ควรให้มีอุณภูมิเกินเท่าไหร่ครับของผมตอนนี้พอขับเร็วหน่อยมันก็ขึ้น 110 แล้วอะครับจึงอยากรู้ว่ามันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่อะครับแล้ว Oil cooler ช่วยได้มากหรือเปล่าครับขอบคุณมากครับ

2. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เอาเซฟๆซักไม่เกิน 120 ก็ได้ครับ

น้ำมันเครื่องก็มีส่วนด้วยครับ

ยี่ห้อดีๆร้อนกว่านี้ยาวๆก็ไหวอยู่

เห็นพวกฝรั่งเค้าวิ่งกันแถวๆ 120-130 ก็เยอะแยะครับ

ส่วน Oil Cooler ถ้าชอบวิ่งยาวๆผมว่าก็ดีครับ

ช่วยได้อยู่

:)

3. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    Oil Temp ของแต่ละเครื่องจะแตกต่างกันครับ แล้วแต่ สเปคเครื่อง อย่าของ SR เนี่ย Max Oil Temp อยู่ที่ 140C ซึ่งหาก มันร้อนเกิน 120C ต้องมาวิเคราะห์หาสาเหตุแล้วว่า มันสูงได้เพราะอะไร? เกรดน้ำมันก็มีผลเหมือนกัน ต้องดูว่า น้ำมันที่เราใช้ มันทนได้กี่ องศา เพราะถ้ามันเดือดมันก็จะทำให้น้ำมันเสื่อมสภาพ ต้องเปลี่ยน! Oil Cooler มีผลต่อเครื่องแน่นอนครับ แต่ต้องดูตัวที่มี Valve ด้วยนะครับ ป้องกัน Oil Press ร่วง แล้วตำแหน่งที่ติดตั้ง ก็มีผล เพราะทีแรกผมยัดในซุ้มล้อ มันก็เย็นลงนิดหน่อย แต่พอย้ายมาอยู่หน้า เย็นลงอย่างมาก เย็นจนเกินพอดี เพราะมันต่ำกว่าอุณหภูมิ ทำงานของเครื่อง ถ้าเครื่องไม่โม มากมาย และ Oil Temp ไม่สูงจนเกิน 140C แนะนำว่าไม่น่าใส่ครับ หาน้ำมันเครื่องดีๆ น่าจะทำให้ Oil Temp ลดลงได้

4. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    Oil Cooler ช่วยได้เยอะครับ...นอกจากจะไม่ร้อนแล้วยังยืดอายุและถนอมประสิทธิภาพการทำงานของน้ำมันเครื่องได้ดีด้วย ที่สำคัณเลือกตำแหน่งการวางให้ดีอย่างที่ข้างบนว่ามาครับ มีผลเยอะ ลมโฟล์วได้ดีก็ยิ่งระบายความร้อนได้ดีครับ...

5. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    ตัวร้อนเหรอค๊าบ...^^

6. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ใช้ คาสตอล แมตนาเทคอยู่ครับ ขับปกติ เรื่อยๆอยู่ประมาน90 ออก ตจว อยู่100-110 ครับ

ไม่มี Oil cool นะครับ ^^

ยังไงลองดู เกรด น้ำมันเครื่องก่อนอะครับ

7. ARTWOOD

ARTWOOD New Member Member

198
    6
    0
    รถผมขับปกติอยู่ที่ 105-110

8. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ขับปกติ 100-110
    ขับในสนามพีระ 140+++ ใส่ oil cooler เหลือ 120-130

9. pom-wish

374
    6
    0
    ใช่ครับขับเร็วหน่อยบางทีขึ้นไป120ยี่แนะช่วงนี้กลัวๆๆอยู่เพราะแฟนพี่เพื่งชาร์ปละลายนะครับ

10. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0
    อากาศช่วงนี้อำมหิตด้วยรถผมนี่กลางวัน110+กลุ้มเลยครับ

11. WenDy inside

WenDy inside New Member Lady Member

17
    0
    0
    แล้ววิธีติด oil temp ส่วนใหญ่จะใช้อแดปเตอร์ต่อเข้าก่อนกรองน้ำมันเครื่อง หรือ เจาะอ่างกันอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ???

12. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    แบบไหนก็ได้ครับ...แต่ถ้าง่ายๆ และไม่เสียรถใช้อแดปเตอร์ย้ายกรองดีกว่าครับ...

13. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ของผม ไม่เกิน 100 เวลาแข่ง 110 - 115 4g63t มี oil แยกคับ

14. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    B20ฝาเทค อยู่ที่ประมาณ100-110 ซัดหนักๆยาวก็ไม่เกิน120 ไม่มีออยคูลเลอร์ครับ

15. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    เครื่อง B วิ่งปรกติ 100 ซัดยาวๆ140ขึ้นไปประมาณ30กิโล จะอยู่ที่ 110 <กลางวัน>

16. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    ยิ่งเป็น MR2 ยิ่งน่าเป็นห่วงเลยซินะครับ^ ^ เครื่องอยู่หลังด้วย

แต่ยังไงก็รักเนอะ เพราะมันงามโคตร

17. pom-wish

374
    6
    0
    แล้วถามต่อนิดนึงครับแล้วเวลาใส่ Oil cooler แล้วแรงดันน้ำมันเครื่องมันจะตกไหมครับแล้วถ้าตกมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับขอบคุณครับ

18. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    ใส่ชุดออย์คูเลอร์ ที่มันมีวาวล์สิคับ มันจะมีอยู่เวลาต่อแยกออกมาอ่ะคับ

19. pom-wish

374
    6
    0
    แล้วชุดออยที่ไม่มีวาวล์จะต้องทำไงอะครับเห็นบางอันก็มีแค่ชุดออยแยกอย่างเดียวอะครับขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้