รบกวนพี่ๆ สอบถามอาการเกียร์ กระตุกคราบบl

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย benzgio18, 19 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งได้รถมาคันแรก รบกวนถามพี่ๆครับ เกียร์ออโต้ นะครับ
    เวลาที่จะเปลี่ยนจากเกียร์ 1 ==> 2 จะมีอาการกระตุกครับ โดยมี 2 กรณีครับ
    1. จะรู้สึกมากในกรณีที่เราขับแบบที่ไม่ได้กดคันเร่งมากนะครับ
    เช่นขับในซอยที่แคบๆ แบบค่อยๆตามกันไปครับ แล้วรถจะตื้อๆ มากกครับ ต้องกดคัน
    เร่งให้รอบเครื่องถึง 3 พันรอบครับ ถึงจะเปลี่ยน แล้วจะกระตุกมากครับ
    2. แต่ถ้าขับตามถนนทั่วไปเวลาที่ติดไฟแดงแล้วออกตัว จะรู้สึกว่ากระตุกเหมือนกันครับ
    แต่จะน้อยกว่ามากครับ บางครั้งไม่รู้สึกเลยครับ

รถตอนนี้วิ่งมา 191000 โล ครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตอน ได้รถมาที่190000 โล ครับ
    ตอนได้รถมาทีแรก ไม่รู้สึกว่ากระตุกเท่าไหร่ครับ

อาการแบบนี้ต้องแก้ไขยังไงครับ แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณมากครับ พอดียังไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากครับ

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ลองขับ ให้เกียร์ มันเปลี่ยน ให้ชิน กับรถ น่าจะพอดีขึ้นนะครับ เกียร์ auto สาย

3. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    แบบนี้แสดงว่าเป็นอาการปกติใช่มั้ยครับ จะได้สะบายใจครับ
    งั้นขอรบกวนอีกเรื่องครับ จะถามเรื่องช่วงล่างครับ
    อาการคือ เวลาที่ขับผ่านพวกฝาปิดท่อน้ำ หรือพวกถนนที่ ไม่เรียบ จะมีเสียงดัง กึกๆๆ มากครับ ดังมากจนรู้สึกว่าผิดปกติหรือป่าว แต่พวงมาลัยปกติครับ ไม่สะบัด
    เพียงแต่มีเสียงดังมาก มาจากตรงล้อหน้าที่ผ่านพื้นผิวครับ แบบว่าต้องเบรคและปล่อยให้รถไหลผ่านไปเองเลยครับโดยที่ไม่เหยีบคันเร่ง ถึงจะไม่มีเสียง
    ต้องเช็คอะไรบ้างครับ และแก้ไขอย่างไร จะค่อยๆเก็บรายละเอีดครับ เพิ่งได้รถมา
    อีกอย่างครับไม่ทราบอาการแบบนี้เกี่ยวกับยางด้วยหรือป่าวครับ เพราะว่ารถเป็น MAX 15" แต่ว่าใส่ยางเบอร์เดิมกับ MAX 14" ที่ติดรถมาเลยครับ คือ 185/65/15
    เวลาก้มดูที่ซุ้มล้อหน้า ดูแล้ว ยางกับโช็ค มันใกล้กันมากครับ แต่จะเปลี่ยนยางยกชุดก็เสียดายครับ เพราะเจ้าของเดิมเพิ่งเปลี่ยนยางมา ยางยังสะภาพดีอยู่เลยครับ
    รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้