ขอปรึกษาครับ เกียร์ 5 ชอบหลุด จะเอารถเข้าอู่ี้ี้

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย score, 20 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. score

score New Member Member

132
    1
    0
    เดิมนานๆหลุดที แต่ช่วงนี้หลุดบ่อยขึ้น และบางทีก็เข้ายากขึ้น ต้องเข้า3-4 ทีถึงติด เลยจะเอาเข้าให้ช่างรื้อวันนี้ครับ แล้วผมจะถ่ายรูป มาให้ดู ( แต่ลงรูปไม่เป็น ) และอาจต้องรบกวนขอคำปรึกษาท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า
    รถผมควีนแคป ปี99 เดิมเป็นเครื่องหัวฉีด GA16 แล้วเปลี่ยนเครื่องเป็น GA15
    ผมไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมเปลี่ยนเกียร์ด้วยหรือเปล่า เกียร์ธรรมดา GA16 กับ GA15 ใส่กันได้มั้ยครับ ต้องดัดแปลงมั้ยครับ ราคามือสองประมาณเท่าไร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2010
  2. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    เปลี่ยนเลยดีกว่าคับ
    .
    ผมเคยซ่อมมา2ที
    ครั้งแรกทำได้พักเดียวลูกปืนแตกใส่เกียร์3ไม่ได้
    เอาไปทำไหม่เปลี่ยนลูกปืน+กลึงบูชเพิ่มให้เพืองเกียร์แน่นขึ้น แต่ก็ใช้ได้ไม่นานคับ ซักครึ่งปีมันก็พังอีก
    .
    สรุป ยกใหม่ทั้งลูกคับ เอาของมือสองจากญี่ปุ่นมาใส่(ของเก่าไม่รับชน) ใช้ได้จนทุกวันนี้เลยคับ
    ช่างบอกว่าถ้าเอาเกียร์เก่าไปชนเกียร์ใหม่ที่เชียงกง เขาก็จะเอาของเก่าไปซ่อมแล้วเอามาขายหน้าร้านอีกนั่นแหละ
    เราได้ของมามันก็เหมือนเรารื้อชุดเกียร์ออกมาซ่อมแหละคับ

3. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    เป็นเหมือนผมเคยเป็นเลย

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เชียงกงลูกละ3-4000ครับ เปลี่ยนดีกว่า

5. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    เห็นด้วนครับเปลี่ยนดีกว่าครับ

6. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ก็ลองดูก่อนอาจเสียไม่มาก

7. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ผมส่งรูปเกียร์ไปให้แล้วนะครับเป็นเกียร์ น่าจะเป็น gA15 หัวฉีดครับครับตรงวัดรอบเป็นไฟฟ้าครับไม่ใช่เป็นแบบเฟื่องนะเป็นเกียร์ติดเครื่องมาแล้วไม่ได้ใช้ผมใช้เกียร์ลูกเดิม 2000แล้วกันค่าส่งพี่ออกนะ

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    คว้าเลยครับ ราคาสมาชิกเอนวีที่แท้จิง ถูกมากมายครับ

9. score

132
    1
    0
    วันนี้ได้ให้ช่างดูแล้วครับ มันเป็นเพราะความไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับรถของตัวเอง ช่างบอกว่า เดิมรถผมเป็นเครือ่ง GA16 แต่ต่อมามีการเปลี่ยนเครื่อง เป็น GA15 ( ตามที่ลงในสมุดคู่มือ ) แต่ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์ ไม่ได้เปลี่ยนเพลา ตอนนี้เกียร์ที่มีปัญหาอยู่ และที่ต้องการหา ช่างบอกว่าคือ เกียร์ ของ GA16 คลัชน้ำมัน ไดร์สตาร์ทอยู่ ด้านหน้าเก๋ง ครับ

[U]ผมส่งรูปเกียร์ไปให้แล้วนะครับเป็นเกียร์ น่าจะเป็น gA15 หัวฉีดครับครับตรงวัดรอบเป็นไฟฟ้าครับไม่ใช่เป็นแบบเฟื่องนะเป็นเกียร์ติดเครื่องมาแล้วไม่ได้ใช้ผมใช้เกียร์ลูกเดิม 2000แล้วกันค่าส่งพี่ออกนะ[/U]

ต้องขอโทษน้อง hlom ที่น่ารัก ช่างบอกว่า น่าลองหา ตัวเกียร์ที่เหมือนกับตัวที่เสียก่อน จะได้ไม่ต้องแปลงมาก แต่ถ้าหาไม่ไดและจำเป็นต้องใช้พี่จะติดต่อไปหาน้องอีกทีนะครับ

10. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มีอีกลูกนี่ครับหน้าซื้อ-ขาย ลองค้นๆดูครับ

11. score

132
    1
    0
    ขอบคุณครับ

12. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ขอให้หาได้ไวๆนะครับ
    ส่วนเกียร์ธรรมดาที่ว่าจะซื้อมาใส่รถอะ แม่มช่างกิโลขายดีกว่ามั้ยผม อิอิ

13. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ไม่เป็นไรครับผมคงต้องเก็บไว้ก่อนอิอิ

14. score

132
    1
    0
    ขอให้หาได้ไวๆนะครับ
    ส่วนเกียร์ธรรมดาที่ว่าจะซื้อมาใส่รถอะ แม่มช่างกิโลขายดีกว่ามั้ยผม อิอิ

ไม่เป็นไรครับผมคงต้องเก็บไว้ก่อนอิอิ

ขอบคุณทั้งสองท่านอีกที และกล่าวขอโทษอีกครั้ง

15. score

132
    1
    0
    เอารถเข้าอู่เพื่อซ่อมเกียร์ เอาออกมาใช้ก่อนครับ ( ยังไม่มีตังค์ เอาเกียร์มาเปลี่ยน ) ช่างเปลี่ยนทองเหลือง ที่เป็นคล้ายๆ กำไลข้อมือ ราคา 150 บาท แล้วกลับหน้าเฟือง เกียร์5 ช่างบอกว่ากลับหน้าแล้วแน่นดี น้ำมันเกียร์ เบอร์ 90 GL5
    จำนวน 3 ลิตร ราคา 300 บาท ค่าแรง 400 บาท ( ลงรูปไม่เป็น ครับ ) ไม่รู้ว่าจะใช้แก้ขัดได้อีกนานเท่าไหร่ แล้วเก็บตังค์ ค่อยๆ หาเกียร์ GA 16 คลัชน้ำมัน มาไว้เปลี่ยนต่อไปครับ ตอนนี้เกียร์ไม่หลุด เข้าง่าย อยากให้เป็นแแบบนี้นานๆเทอญ

16. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    อาการ ยอด ฮิต
    ขอบคุณที่มา Update
    ขอให้ หายไวๆ ครับ

:)

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ถ้ามีลงขายก็ต้องเอาไว้ก่อนนะครับผม เผื่อไว้ครับ

18. score

132
    1
    0
    ถ้ามีแล้วสภาพดี ราคาน่ารัก ช่วยกระซิบบอกผมด้วยนะครับ

19. singcoohteam

5,303
    108
    0
    รับซาบคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้