รบกวนช่วยวิเคราะห์อาการสะดุดของรถผมหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย oh_rit, 21 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    ผมใช้อีโวสามคับ เรื่องมีอยู่ว่า น้ำมันไกล้หมดเข็มอยู่อยู่ที่ ตัว E มาได้ซักระยะแล้ว พอดีเห็นปั๊มข้างหน้า เป็นปั๊มบางจากที่ไม่เคยเติมมาก่อนแถว ๆ ฝั่งธนนอกเมือง จึงเติมโซฮอล 95 1000 บาท จากนั้นก็ขับรถไปรามอินทรา กม8 ในระหว่างขับไปไม่ได้ขับเร็วมาก รอบเครื่องไม่เกิน 4-5 พันรอบ อาการเครื่องยนต์เป็นปกติครับ แต่พอขากับบริเวณถนน เกษตรนวมินตร์เจอ yaris แต่งซิ่งมาป่วน เลยจัดให้เขาหน่อย ในระหว่างที่รอบเครื่อง อยู่ที่ ประมาณ 5500-6000 รอบรถมีอาการสะดุด อาการเหมือนรถตอนน้ำมันจะหมดครับ แต่ถ้าขับในรอบต่ำ อาการปกติทุกอย่าง หลังจาก yaris หายไปจากกระจกหลังแล้ว ผมก็ขับในรอบเครื่องต่ำ ประมาณไม่เกิน 4000 รอบ ปรากฏว่าอาการสุะดุด มันก็เกิดขึ้นอีก พอขับไปซักระยะก็หาย พอถึงบ้านผมก็จอดรถทิ้งไว้ประมาณ 4-5 วันไม่ได้ใช้เพราะไปเที่ยวสงการต์ พอกลับมาเอารถไปลองปรากฎว่า ลองขับไปที่ 7000 รอบก็ไม่มีอาการสะดุดแต่อย่างไร จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่มีอาการสะดุดอีกเลย ไม่ทราบว่าน่าจะเป็นจากสาเหตุใดคับ รบกวนพี่ ๆ ช่วยวิเคราะห์ อาการให้หน่อยคับ ผมจะได้แก้ไขก่อนที่จะเป็นอีก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    น่าจะปั๊มเบนซินแรงดันถอยในบางขณะที่ต้องการแรงดันต่อเนื่องครับ เป็นๆหายๆ
    ลองรื้อตรวจสอบเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างๆในระบบน้ำมันเบนซินดูครับ

3. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    แล้วสามารถนำปั๊มติ๊กของ 2J turbo มาใช้แทนของเดิมได้ไหมคับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตรวจสอบก่อนดีกว่าครับ ว่าปัญหามาจากอะไร
    ลองต่อวัดแรงดันเบนซินดูก่อนครับ ว่าถอยจริงหรือไม่

ปั๊ม 2เจใช้ได้ครับ แต่หาสภาพดีๆหน่อย

5. billa_bong

billa_bong New Member Member

116
    1
    0
    หัวเทียนเปลี่ยนมานานหรือยังครับเคยเป็นเหมือนกัน ของผมตอนทำรถเสร็จยังไม่เคยเปลี่ยนเลยสะดุดครับพอเปลี่ยนแล้วหายสนิท

6. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ของผมตอนที่วิ่งงาน AWD ที่คลอง 5 ทั้งที่รถยังไม่ได้จูนให้ดี รถก็วิ่งดีมากด้วยการเติม v power95+บูสเตอร์ของtotal 1กระป๋อง
    ไม่มีอาการสะดุดสักนิดเลยครับ (ผิดคลาด)
    แต่พอหลังจากงานนั้นตอนนี้ไม่มี 95 ให้เติมก็เติม V power gas95 สะดุดจนอยากจะเอารถไปจูนแล้วเนี่ยครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:54:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:53:53 ----------

ของผมตอนที่วิ่งงาน AWD ที่คลอง 5 ทั้งที่รถยังไม่ได้จูนให้ดี รถก็วิ่งดีมากด้วยการเติม v power95+บูสเตอร์ของtotal 1กระป๋อง
    ไม่มีอาการสะดุดสักนิดเลยครับ (ผิดคลาด)
    แต่พอหลังจากงานนั้นตอนนี้ไม่มี 95 ให้เติมก็เติม V power gas95 สะดุดจนอยากจะเอารถไปจูนแล้วเนี่ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้