อาการฝาโก่งคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย dumie, 4 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dumie

dumie New Member Member

13
    0
    0
    คือว่ารถผมความร้อนขึ้นแล้วมีนำดันอะคับใข่อาการฝาโก่งหรือปล่าวคับ คือรถปี2000 เครือง1800

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    น่าจะลองเช็ค วาล์วน้ำก่อนนะครับ ว่า ไม่ได้เปลี่ยนนานหรือยัง มันอาจจะไม่เปิดก็ได้

3. น่าจะฝาโก่งแล้วล่ะครับ เพราะถ้าวาล์วน้ำตาย น้ำจะไม่ดัน อาการน้ำดันเกิดมาจาก
    กำลังอัดให้ห้องเผาไหว้ เล็ดออกมาดันน้ำในตาน้ำ ที่ฝาสูบครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ยอดเยี่ยมคับคุณเต้ ขอบคุณครับ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    อาการน่าจะฝาโก่งคับ

6. dumie

13
    0
    0
    แล้วถ้าโก่งต้องซ่อมกี่บาท คับ ร้านในซอยวัดดงดีใหมคับ

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ราคาไม่เกิน20000น่าจะได้ครับ

8. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0

ถ้าฝาโก่งซ่อม 20,000 ผมว่าเปลี่ยนฝาใหม่ หรือกัดฟันอีกนิดเปลี่ยนเครื่องไปเลยดีกว่า

ค่าปาดฝา 500-700 แล้วแต่โรงกลึง
    ค่าปะเก็น จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่
    ค่าแรง แล้วแต่อู่

ไหนๆ รื้อแล้ว เช็ควาว์ลน้ำ ปั๊มน้ำด้วยก็ดี เสียเปลี่ยนเลย
    ราคาที่เห็นเค้าซ่อมกันไม่น่าเกิน 5,000-6,000 บาท

9. ค่าแรงคร่าว ๆ นะครับ

ตีเผื่ออย่างแพงไว้ก่อนก็แล้วกัน ไม่น่าจะเกินนี้

ปาดฝา ล้างหน้าเรียบ 800 - 1000

ค่าแรงยก ถอด ประกอบฝา 1500

ค่าปะเก็นฝาแท้ 1200

วาล์วน้ำ ถ้าไม่เปลี่ยน ก็ถอดทิ้ง

ปั๊มน้ำ มีสองตัวเลือกคือเปลี่ยน กับไม่เปลี่ยน ถอดมาเช็คไม่ได้
    เพราะถอดแล้ว ซีลจะเสียเลย ไม่มีเปลี่ยน

เบ็ดเสร็จแล้วราคาซ่อมอย่างแพง แบบสมเหจุ สมผล ไม่น่า
    เกิน 4500 - 5000 บาทครับ ไม่รวมค่าอะไหล่ที่เสีย นอกจาก
    รายการที่ว่ามา อย่างเช่น

ซีลฝาครอบวาล์ว

ซีลจุกหัวเทียน

ซีลตูดแคม(เฉพาะเครื่องแคมคู่)

ซีลจานจ่าย

ปะเก็นไอดี ไอเสีย

ของสิ้นเปืองเหล่านี้ จะเปลี่ยน หรือไม่เปลี่ยนก็ได้ แต่โดยส่วนตัว
    แนะนำให้เปลี่ยน เพราะราคาไม่แพง

10. dumie

13
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

11. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับคุณเต้ ผมคิดเกินไปตั้งเยอะ อิอิ

12. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมเคยซ่อม ราคา 2000 กลางๆครับ

13. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    นั้นแหละครับอย่างแพงไม่น่าเกิน 5 พัน

14. ByrdEK@PNG

ByrdEK@PNG New Member Member

55
    0
    0
    รถผมก้อความร้อนขึ้น มีน้ำดันออกมาเหมือนกัน เสียตังกันอีกแล้ว

15. ByrdEK@PNG

55
    0
    0
    ถามต่อ คับ
    ถ้าหลังจากการซ่อมอาการฝาโกงแล้วเนี่ย จะใช้ได้ต่ออีกยาวๆป่ะคับ
    หรือว่าจะมีปัญหาอย่างอื่นตามมาอีกมั้ย

16. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    - ในหม้อน้ำมีคราบน้ำมันไหม
    - ฝาหม้อ ค่าต้านทานปกติไหม ปกติที่ใช้ของฮออนด้า1.3มั้ง
    - แน่ใจแล้วใช่ไหมว่าหม้อน้ำไม่รั่ว

17. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    ความรู้มากมาย

18. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    อู่ซ่อมมาดีก็ใช้ยาวๆ

หมั่น ดูน้ำ สังเกตุอาการต่างๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:12:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:11:39 ----------

1.1 ครับ

19. ByrdEK@PNG

55
    0
    0
    หลังจากนั้นก้อเช็คเรื่อยๆครับพี่ อาการที่ตามมาก้อมี(อาการหลังความร้อนขึ้นนะครับ ไม่ใช่หลังการซ่อม..)

-ตอนเช้ามาสตาทคิดดี แต่พอขับไปสักพัก แล้ว จอดดับเครื่อง แล้วมาสตาทใหม่อีกที จะสต๊าทไม่ค่อยติด ถ้าสต๊าทติดรอบก้อจะมาเบามาก รถกระตุกจนแทบจะดับให้ได้
    พอเริ่มขับไป มันจะอืด รอบจะอยู่ที่ 2700 บางทีก้อติด 3000 ต้องขับไปสักครึ่งชั่วโมง จึงจะปกติครับ อาการอืดค่อยๆหายไป ตอน จอดติดไฟแดง รถก้อปกติ ไม่ดับ ไม่สั้นครับ (รถผม เกียร์ออโต้ครับ D16y8)

มันมีปัญหาตรงไหนอ่ะครับ จะได้ค่อยๆไล่ทำไปให้หมด

20. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    ใคร ทำราคาถูกกว่า คนนั้นชนะครับ กระทู้นี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้