หลักการ Damp

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Robin, 31 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    การ damp เป็นการเปลี่ยนความถี่ธรรมชาติของวัสดุ สมมติว่า โครงรถคุณมีความถี่ธรรมชาติอยู่แถวๆ 800-2000Hz (ผมสมมติจริงๆ นะ) เมื่อปะ damping material ลงไป ความถี่ธรรมชาติก็จะเปลี่ยนไป ขึ้นกับวัสดุที่เอามาปะนั้นๆ การ damping ด้วยแผ่นยางมักทำให้ความถี่ธรรมชาติต่ำลง (เมื่อพื้นผิวเดิมมันมากกว่า) เป็นต้น....

ดังนั้น จึงไม่แปลกเมื่อปะแผ่นยางลงไปแล้วทำให้เสียงของคุณอิ่มลึกขึ้น ก็เป็นเพราะว่าเมื่อความถี่ธรรมชาติมันลงต่ำลงไป ก็จะไปเสริมกับความถี่นั้นๆ กับเสียงในรถคุณ มันอาจจะเปลี่ยนไปอยู่แถวๆ 80-500Hz ก็ได้ (สมมติอีก) แต่ผลข้างเคียงของการปะ damping material นั้นก็คือ จะช่วยในเรื่องหยุดการสั่นค้างหรือสั่นในตัวมันเองได้ (ขึ้นกับวัสดุ) และช่วยในการอุดรูรั่ว หลืบมุมต่างๆ ที่ทำให้อากาศรั่วออกสู่ภายนอก เพื่อให้ลำโพงทำงานได้เต็มประสิทธิภาพและคงที่

การ damp รอบคันอันนี้นานาจิตตังครับ แต่หลักการของ damping เป็นดังข้างบนที่ว่าไว้ คุณสามารถตัดสินใจเอาเอง..... แต่สำหรับผมแล้ว การ damp รอบคันจะไม่มีประโยชน์เลยถ้าหากว่ายางขอบประตูและกระจกมันรั่วอยู่

จุดที่ต้องเน้น ก็คือจุดที่คุณติดลำโพงเข้าไป ถ้าต้องการ damp ก็ต้องทำเป็นจุดแรก เช่น ถ้าติดลำโพงหลังก็ควร damp ที่แผงลำโพงหลัง (แผงเหล็กนะ) ถ้าติดลำโพงหน้าก็ควร damp ทั้งบานประตูหน้า เป็นต้น

ส่วนจุดอื่นๆ นั้นไม่จำเป็นนัก นอกจากคุณต้องการความเงียบและสงัดมากขึ้น เพราะเสียงเป็นคลื่นอาศัยตัวกลาง แม้รถคุณจะซีลสนิทไม่มีรั่ว แต่เสียงจากภายนอกเมื่อกระทบตัวถัง ตัวถังจะมีการสั่นและทำให้คุณได้ยินไม่มากก็น้อย การปะ damping mat. รอบคันจะช่วยให้เกิดความสงัดมากขึ้น..... คุ้มมั้ยกับการลงทุน ตัดสินใจเองครับ

เห็นพี่ๆๆเพื่อนๆถามกันเรื่อง Damp คับ ผมเลยเอาข้อมูลมาลงให้ลองอ่านดูคับ อาจจะได้ไอเดียกันคับผม
    ข้อมูลที่ผมเอามาลงนี้ อ้างอิงมาจาก www.audio-teams.com นะคับ เป็นการโพสตอบของพี่ต่อพงศ์คับผม ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยคับ

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ดีครับ แต่งงบอร์ดใหม่เป็นบ้า - -

3. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ผม มาแย้วครับ
    กระทู้เก่าๆไปไหนหมด ดีน๊ะเซปบางอย่างไปฝากอีกเวบไว้แล้ว

4. Noumy

Noumy New Member Member

1
    0
    0
    ข้อมูลดีดีครับ

5. piyanant

piyanant New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุงคับ

6. cousin31

cousin31 New Member Member

7
    0
    0
    ข้อมูลดีครับ มีประโยชน์

7. Mr.Film

Mr.Film New Member Member

1
    0
    0
    ข้อมูลดีครับ ขอบคุณมาก

8. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    สาระอีกแล้วขอบคุณคร๊าบ

9. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ทำบนแผงเหล็กเลยหรอครับ คือทำด้านบน แล้วติดลำโพงทับไปอีกที ใช่ป่าว

10. Q-U-I-K

Q-U-I-K Member Member

141
    0
    16
    ดีจังจะใด้อธิบายลูกค้าให้เข้าใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้