รถติดแก๊ส เรื่องธรรมดา ของคนใช้รถ ที่อยากประหยัด

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย แก่, 10 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. แก่

แก่ New Member Member

19
    0
    0
    ก่อนอื่น ผมต้องขอออกตัวก่อนครับ ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการติดแก๊ส ไม่ได้เปิดอู่ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครทั้งนั้น แต่ที่ผมเขียนเรื่องนี้ขึ้นมา อยากให้เป็นแนวทาง ในการตัดสินใจ สำหรับเจ้าของรถที่ต้องการเอารถของท่านไปบริโภคแก๊ส แทนน้ำมัน อาจจะมีความกังวล ร้อยแปด อยู่ในใจ แล้วผมก็เชื่อว่า หลาย ๆ ท่านพยายามจะหาข้อมูลจากท่านผู้รู้ แต่ ท้ายที่สุด ยังลังเล เพราะได้มาเป็นทฤษฎี ปึก ๆ ทั้งนั้น ผมจึงจะมาช่วยสร้างความมั่นใจให้แก่ ท่านทั้งหลาย
    เริ่มแรกเลย ผมว่าคนที่จะหันเอารถมาติดแก๊สนั้น ปัจจัยที่จำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงน่าจะเป็น ราคาค่างวดของน้ำมันที่ผันผวนมีแต่จะถีบตัวสูงขึ้น ไม่มีโอกาสที่จะกลับมาเป็นลิตรละ 16-17 บาทได้ เมื่อเจอปัญหาอย่างนี้รุมเร้า คงจะต้องหาทางออกว่าจำอย่างไรกับชีวิตดี มีให้เลือก อยู่กว้าง ๆ สองสามทาง
    ทางแรก ลดการใช้รถลง ใช้แต่จำเป็น เดินทางด้วยรถยนต์สาธารณะ รถเมล์ taxi รถไฟฟ้า สำหรับตัวผมลองมาแล้ว ไม่ได้ผลครับ ยืนรอรถเมล์อยู่เกือบ ชั่วโมง ไม่มา เดนกลับไปสตาร์ทรถ ขับออกไปดีกว่า
    ทางที่สอง ใช้พลังงานทดแทน น้ำมัน ตอนนี้ พ.ศ. นี้ คงไม่มีอะไรดีกว่าแก๊ส ซึ่งในอนาคตอาจจะมีพลังงานตัวอื่นมาแทนก็ได้ แล้วอย่างไงดีละ ดันมีมาให้เลือก อีกตั้ง 2 อย่าง แค่อย่างเดียวยังไม่รู้เรื่องเลย ก็มี NGV และ LPG (ในที่นี้จะไม่ขอพูดข้อมูลทางเทคนิคใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ติดว่าท่านอื่นนาจะให้ข้อมูลที่ถูกต้องกว่า) แล้ว NGV กับ LPG มันต่างกันอย่างไง เดินไปถามคนโน้น บอกว่า NGV ดีกว่า ปลอดภัยกว่า ประหยัดกว่า ได้มาตรฐานกว่า เดินมาถามคนนี้บอกว่า LPG ดีกว่า แรงกว่า หาปั๊มเติมง่ายกว่า ค่าติดตั้งถูก
    ท้ายที่สุดเลือก LPG จากการพิจารณากลั่นกรองจากปัจจัยหลาย ๆ อย่าง ผมไม่ได้บอกว่า NGV ไม่ดี ถ้ารถใครติดได้ก็ดีครับประหยัดดี แต่ที่ผมเลือก LPG คือ รถผมอายุอานามก็ 10 กว่าปี ไม่คุ้มแน่ ๆ กับการลงทุน NGV ถ้ารถใหม่ ๆ สด ๆ ก็น่าลุ้นอยู่ ซึ่งการตัดสินใจเลือก ลักษณะแก๊สนี้ ผมว่าน่าจะเอาปัจจัยโดยรวมมาตั้งแล้ว หาความน่าจะเป็นออกมา อย่างเช่น
    1. เส้นทางการเดินทางของคุณมีปั๊มที่ให้บริการ อยู่ในเส้นนั้นหรือเปล่า ของผมแถวบ้านมีแต่ปั๊ม LPG จะมี NGV ก็โน่น ต้องวิ่งไปเติม แสดงว่า NGV ตกไป
    2. อายุของรถคุณคุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ ของผมอย่างที่บอก ฉะนั้น NGV ตกไป
    3. โดยปกติคุณใช้รถมากน้อยขนาดไหน ผมใช้อาทิตย์ละ เกือบ 500 กิโล NGV เลยตกไปเพราะ เติมเต็มถังวิ่งได้ 200 กิโล
    จะเห็นได้ว่าปัจจัยต่าง ๆ ที่ผมเอามาเป็นตุ๊กตานั้น ผมไม่ได้มองว่า อันไหนให้ประสิทธิภาพที่ดีกว่ากัน เพราะ ผมเชื่อว่า มันก็ใช้ได้ทั้งคู่นั่นแหละ เหมือนเครื่องเบนซิน ดีเซล ขึ้นอยู่กับความสะดวกว่าจะเลือกอะไร แต่........
    เลือกเจ้า แก๊สเสร็จแล้ว ก็ดันมีเรื่องของระบบการติดตั้งมาให้เลือกอีก อะไรอีกละนี่ fix mix แลมด้า หัวฉีด โอยวุ่นวาย ต้องมานั่งปวดหัวหาข้อมูลอีกเป็นกระตั้ง ท้ายที่สุดเลือก FIX MIX ธรรมดา ด้วยเหตุผล ว่า ระบบนี้ถูกทดสอบมาด้วย TAXI ทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว มากว่า 10 ปี น่าจะเป็นระบบที่นิ่งที่สุด สำหรับรถยนต์ ไม่ได้บอกว่าระบบอื่น ไม่ดี เพียงแต่ ตอนนั้น ใหม่สำหรับเรา คิดว่าในภายภาคหน้า เทคโนโลยีต่าง ๆ น่าจะพัฒนาได้ดีกว่าตอนนั้น
    ตอนนี้ ผมใช้ FIX MIX + แลมด้า เพราะหลังจากที่ติดมาระยะนึงเกือบปี ก็ ได้ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม จนต้องไปจีบเจ้า แลมด้ามาประจำการในรถ ทำให้การขับขี่ดีขึ้น ใกล้เคียงกับน้ำมันมาก ๆ
    เอาล่ะ แล้วคุณละ จะเลือกระบบใดมาประจำกายในรถคุณ? ลองเอาเหตุผลที่ผมให้ไปคิดตามดีไหมครับ
    ถ้าคุณขับรถแบบรถบ้าน ที่ไม่ต้องการความเร็วมากมาย ขับแบบสบาย ๆ FIX MIX เป็นทางเลือกที่ดี ครับ ด้วยราคาค่างวดที่ไม่แพง เป็นระบบพื้นฐาน การดูแลรักษาไม่วุ่นวาย เมื่อไม่พอใจก็ ถอดออกง่ายไม่ต้องเสียดาย ถ้าต้องการอะไรเพิ่มเติมก็ติดตั้งตามได้ จะไดไม่ต้องเสียดายอุปกรณ์
    ถ้าคุณขับรถแบบ ต้องการความเร็วบ้าง ถึงมาก ม้ามีเท่าไหร่ ต้องเรียกมาใช้งานให้คุ้มกับค่า หญ้า อันนี้ ก็เพิ่มแลมด้าไปก็น่าจะใช้ได้ แล้วอาจจะต้องมีการปรับแต่งอุปกรณ์บางส่วนเล็กน้อย แต่ไม่ทิ้งพื้นฐานของ FIX MIX ด้วยราคาค่างวดไม่น่าจะเกิน 25000 จบ
    ส่วนท่านที่ใช้รถที่เป็นเครื่องยนต์รุ่นใหม่ แล้วมีกำลังทรัพย์แบบสบาย ๆ หัวฉีดครับ เป็นทางเลือกที่ดี สำหรับคุณ จบ ๆ กันไป ไม่ต้องมานั่งปวดหัวกับปัญหาจุกจิก วุ่นวาย ซึ่งระบบหัวฉีดนี่จะตอบสนองการขับในทุกรูปแบบ ไม่ต่างกับการใช้น้ำมันเลยทีเดียว แต่ราคา ก็สูงเอาการ น่าจะเริ่มต้นที่ 35000 เป็นต้นไป
    เอาละ เดี๊ยววันหลังจะมาเล่าต่อว่า ก่อนที่คุณจะเอารถไปติดแก๊สนั้นคุณควรทำอะไรกับรถคุณบ้าง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 เมษายน 2007
  2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ใช้ Fix mix อยู่อยากเพิ่มแลมด้าต้องมีงบซักเท่ารัยคับ

3. แก่

19
    0
    0
    ประมาณ 3000 - 3500 คับ แล้วแต่ ร้าน แล้วแต่ตกลงครับ แต่ถ้ารถที่ไม่มี O2 sensor ต้องเสีย ค่า ฝั่ง O2 sensor ด้วยครับ อยู่ ประมาณ 1000 บาท แต่ NV ผมคุ้น ๆ ว่ามีอยู่นะ รอดตัวไป

4. แก่

19
    0
    0
    ????? 2 ???????????Ѻ???????¹?ŧ
    ????????????????????繷?????º???????? ??觵???ҷ??س??ͧ?? ??? ?ҷ??Դ?ػ?ó?????? ö?ͧ?س ??鹵͹????Ӥѭ????ҡ??????仡??Ң?鹵͹??? ???????§????ػ?ó? ?ѧ????ǹ?? ????????ͧ?ҡ??繷??еԵ???? ???з??зӧҹ??????س?? ???????????ػ?ó?ǡ??? ?ѹ???ػ?ó???????? ??????ػ?ó??ҵðҹ???Դ?ҡѺö¹?? ?й?? ??õԴ??駨֧????? ??????????? ö??蹹?? ??ͧ?Դ???ҧ??? ?Դ???ҧ??? ????ҹ???Դ??鹨ҡ???ʺ??ó?ͧ??ҧ?????? ???Ǩ????͡??????????????ҧ???
    ??ѧ?ҡ?????Ѵ?Թ????????????????? ?????? ??????????ǹ? ?͹???????ͧ???????? ?ѡ?˭? ?֡?Ң?????????ǡѺ????ҧ ? ????Ѻ?Դ??? ??觷ء?ѹ??? ????????ѭ????Һ???ͧ??? ????ѡ????繻??? ??Ѻ?Դ????к????ö¹?? ???????ҧ???ҧ??????ͧ ??ҹ???ҧ?ҧ??ҹ?ѧ?Ѻ?Դ??¤Դ?٤?Ѻ
    ?Ըշ?????Ѵ?Թ????͡??ҹ ?????Ըա????ҹ?ҡ??з???ҧ ? ?????????ǻ????????????????ͧ??? ??????? ??Ѻ ??ҹ? 2-3 ??з?? ?س??ͧ?? ??з???ɳ? ??з?骧??? ?????? ????鹴? ??͹ ????????ª??ͷ?????·??س??ҹ??ҹ???? ???蹡?ͧ?ա???? ?ҡ????ͧ??Ƿ??س????ҹ ???????͡ ?????س?Դ?????ҵ??͡?? ????????͡?͡???????ҳ?֧ ???????¤?Ѻ?Թ?ҧ价?????????ҹ?? 仴? ʶҹ????ԧ ??觢?鹵͹??? ???¤????Դ??? ???????ҹ?? ?? ???Ե ??з?Ѿ???Թ?ͧ?س ??????͹?????ҧ ????????????ҡ??͡??Ѻ ?????????ҡѺ?ѹ????ҡ????ش??????????´????ҡ????ش ???Թ?ҧ??????Դ ? ??? 3-4 ??? ?ҡ??? ????Ѵ?Թ????͡??????˹?觷????Դ??ҹ?Ҩдշ???ش ????Ѻ??
    ?ҵðҹ ??õѴ?Թ㨢ͧ??????ҡ??Ѻ ???????͡ ??ҽ???͡?èٹ??? ?ͧ?????????͡?????ҧ? ?ѹ?д???¹?????????¹???ҧ? ????????䢵͹??ѧ?? ?????͡?????ӧҹ?Դ??????º???? ?ͺ?ͺ ??ʹ??? ???????????ǡѺ?ػ?ó?????ͧö?????·???ش ?????Ѵ?Թ????ҧ??????? ?ѹ????????ջѭ??????ͧ??õԴ??? ????????ͧ????ҹ?????ѧ ö??????????? ??ǹ????ͧ??èٹ??? ???ҧ?????????????ҧ?? ??ҧ?ѹ ??¹ ? ???ٹ?? ? ?????? (??ѧ?ҡ???س??ء?Ң????ŷ???˹???˹??????ҹ ? ?س?????ͧ??????? ???? ???????? ??????任?֡?ҷ?ҹ???ٷ????ѧ????)
    ????͵Ѵ?Թ???????????????Ҩ? ?????????繼?黯Ժѵԡ???ŧ??ö????繷?????º???? ??觷????ҵ?ͧ???????͹???й?ö?????? ??͡?????????????????ͧö??Ҥ?Ѻ
    ??????????? ???ͻ?ͧ?ѹ??üԴ??Ҵ??Ѻ ????֧??Ҩ????????Ҿ??????ԧ?ͧö??? ??觷????? ??? ???к?????к?¤?????͹?ͧ????ͧ ??ͧ?????????ó????ش ???? ?????????к? FIX MIX ??ͧ?? ?????͹?????к??к?¤?????͹??????ǹ??Сͺ㹡?÷ӧҹ ?й?? ????Ź??, ???????, ???͹?? ????к??к?¤?????͹???????Ǣ?ͧ?ͧ????ó? ????ҧ??ҧ ? ???¤?Ѻ ?????? ???? ???????¹?ѹ仫? ????????´?? ?ҡ??? ???к?? ????????¹??????? ?????¹????¹??????¹? ?ҡ???????????ҵðҹ?????? ????ѹ?????????? ??????????к??ش???Դ???շ???ش ????ҡ? ?ա??????? ??ҧ?ѹ?? ??ҧ?????? ?ͺ?Թ?Ҵ??¤?Ѻ ????ͺ???? ????????оʹ? ??ͧ?ҡ??????¹???¤?Ѻ???ҧ???´?? ???????ա??? ????ǤԴ??͹?? ??Ҩ???????ǹ?
    ????ͤس?Ѵ??áѺ????ͧ??ҧ ? ?繷?????º???????? ?͹??? ö?س??Ҩ????????Ҿ?????ͺ????ó????ش ??س? ???Ӿĵԡ????ͧö?س?͹??????շ???ش ??? ?͹????????ҧ? ?ʹ?????ҧ? ?Դ???? ?ͺ????ç?˹ ?Դ?????????ҧ? ???????ͺ?????????? ?ҡ?ѹ???????ó??й?????֡?Ҫ?ҧ??? ?????س??ͧ?ҹ?觨Ӿĵԡ????ͧö?س ?Ӥѭ??Ѻ ???? ?????????? ??÷ӧҹ?ͧö???????õ?ҧ?ѹ?ҡ ?ҡ??Ѵ?????ѹ?д??ش
    ??????ǡ?֧?ѹ??????ö?????? ????????ͺö??????ҧ ?????պ??͹??Ѻ ?ǹ??ҧ??????ö?س 仹??ö??蹡ѹ?ѡ?ͺ??? ????ҢѺ ??? ???˵ط???ͧ?????ҧ??? ??? ??ҧ???????¹???ĵԡ????ͧö??? ??ҡ?͹???ѹ?????ҧ???? ????ͷ????? ??ͧ??????????§???ҧ???? ?ա???ҧ?????繡?û?ͧ?ѹ?ó??? ??ҧ(???) ?ǡ????Ӥѭ?ѡ??Ѻ ?????Թ???ҡ??????? ?͵͹???ö?? ö???Դ? ??????? ö ???????繷?? ?? ??ҧ?к͡??? ö?س?????ҧ??????ҧ????ҡ?͹ ?ѹ????????ҧ??? ??????ҧ??????? ???٨?? ?ѹ?????? ???? ??????ö???
    ??ѧ??õԴ??? ?????????ԧ?è?? ??Ҩ???????Ѵ?Թ????????????? ???ö??Ѻ??ҹ ?֧?????? ?????稧ҹ ??Ҫ?Ң?Ҵ?˹ ??????????? ?????Ѻö ?ҡ??ҡ?Ҩ????? ??ͺ 4-5 ???? ???ö ????????????????Ф?Ѻ ???觹????Ҥ???????? ???? ???? ??͹??س ???Ѻö?͡仹?? ????????? ?ٴ?֧?óա?èٹ?????¹? ?س??èе?Ǩ?ͺ???????º???¢ͧ?ҹ?Դ??? ????ѹ?˹????????ҷ????ҷҧ ??ǧ?ԧ?·ѹ?? ??ҧ???? ??ҡ???س ????Ѻö ??ʹ??õԴ??駹? ???? ???? ?????ҧ??? ???? ???͹?Դ ?дա??? ?? ??ѧ?Դ ????ա??????? ?Ҩ?С??????Դ?????Ӥҭ???ҧ ?س ?? ???????? ??????о??????ǡѹ
    ?Ҷ֧??鹵͹??èٹ ????͵Դ?ѧ???º???? ???? ??ҧ???դ?èٹ???͵?????ҧ???? ??????????????ҧ????????????? ??Ѻ?ա??????? ??Ѻ?ͺ????ͧ?ͧ?س???索Ҵ ?Ф?Ѻ ???س?Դ???ҧ??? ??Ѻ ??͹???س???ö????ҵԴ??? ö?س???????Ҿ????ó????ش ?й?? ??ͧ??Ѻ????????????ͧ???һ?Ѻ????ͧ???????????索Ҵ ?ԩй?????? ?س???ջѭ?ҡ????ҹ?????ѧ
    ??õԴ???ö¹???? ???????ҵԴ???? ??ҵ?ͧ??駨?????¹??袹?? ???Ǣ??觨?ᷧŧ??????????ö¹??Ẻ ?2 ?к?? ?й?鹷??١??ͧ??ҵ?ͧ????շ?? 2 ?к? ????ѹ???? ??ʡ??? ????? ????ѹ????? ??? ????????? (?ѹ????Ӥѭ?Ф?Ѻ ??͹???????Ҷ֧?ء?ѹ??? ??????????͡ ???? ??ҧ任?Ѻ?ա??????????????????ͺ ???Ҩ?????????ͪ?ҧ??Ǩ?ԧ)
    ???ҧ?????͡??????ͧ?? ??ҷ??·???ش ??????ٹ????¹??դ?Ѻ ??????????鹷ӧҹ???º???????ҵðҹ ?????͡??????Ѻ???????????? ?й????͹?٧???仵Դ??駷???? ???ҡ ???????????س?Դ??? ?ѹ???????ö ?ٹö????????ö???????§?Ѻ????ͧ ????????ѹ?? ??ŧ?Ф?Ѻ ??????????? ?? ??õԴ??????º???? ????????üԴ??Ҵ ??????? ????????ҫ??? ????仴ѹ???ѧ??Ѻ ???ö?͡?ҡ???? ???ǵԴ??? ???? ??????? ????ҹ?????????? ??鹵͹??èٹ?ѹ????ҡ??Ѻ?????????ҹ ??????????ҡ??ҹ ???? ?????ҷ?ҹ?????ʹ??駾ǡ??ҵҴ? ? ??͹
    ?????е͹???س????? ö???س?ѡ??ŧ???????º???????? ???Ե?س?????????¹????????????Ѻ ???ҧ???¡?͹?????????ԧ??????? 㹢?з??????͡?͹ ???????????ѹ ????????? ???¤? (?????駼?????) ????´Ѻ????ͧ?Դ???? ????? ??ͧ?ҡ???????Ҥس??ͧ?Ѻ????ͧ?ѹ????ö?????? ???? ?????Ҵ١ѹ??Ҥس??????Ѻ???ö?ѹ??????????¹?Һ???????ʡѹ?????ҧʧ??آ???ҧ??

5. แก่

19
    0
    0
    บทที่ 3 สิงห์อมแก๊ส
    น้อง 95 เต็มถัง ประโยคนี้คงไม่ได้หลุดอกจากบอกผมไปอีกนาน ตอนนี้ ผม ละเลิก การใช้น้ำมันไปแล้ว แต่ หันหน้ามาคบชู้สู่แก๊สแทน ตอนนี้เลยกลายเป็นว่า ชอบ หันหลังชนอย่างเดียว (เป็นพฤติกรรมเวลาเติมแก๊สครับ อย่าคิดมาก) หลาย ๆ คนที่เพิ่งเปลี่ยนวิถีประจำวันผมเชื่อว่า คุณจะต้องมีอะไรติดค้างอยู่ในใจแน่นอน และ ที่ขาดไม่ได้ น่าจะเป็น ข้อกังวลที่ทุกคนน่าจะเจอ แก๊สจะรั่วไหม แล้วขับ ๆ ไปมันจะไปตายกลางทางหรือเปล่า เฮ้ย กลิ่นอะไร ว๊ะในรถ โอยจิปาถะ สารพัด ผมเคยมาแล้ว อาทิตย์ สองอาทิตย์ แรกนั้น แทบเหมือนคนบ้าเลยครับ ทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัย มันรู้สึกไม่ปลอดภัยเหมือนเมื่อก่อน นอกจากที่เคยระวังเพื่อนร่วมทางแล้ว ยังต้องมาหวาดระแวงรถเราเองอีก แต่ผมเชื่อว่า ไม่นานนัก ความกังวลเหล่านี้จะหายไปแน่นอน ถ้ามันไม่หาย ทำอย่างไรก็ไม่หาย แนะนำครับ ไปเอาออก เพราะ ขืนฝืนใช้ไป คุณจะกลายเป็นโรคจิตไปเสียก่อน
    เมื่อรถคุณบริโภคแก๊สแล้ว เราควรทำอย่างไรกับรถเราบ้าง อันนี้ ผมถือว่าเป็นสิ่งที่ดีมาก ถือว่าเป็นประโยชน์ที่คุณจะได้รับจากการติดแก๊ส เพราะนอกจากที่คุณจะประหยัดค่าเชื่อเพลิง อย่างน้อย 50% แล้ว สิ่งที่คุณจะได้รับต่อมาคือ คุณจะกลายเป็นคนที่ใส่ใจ ดูแล รถตัวเองมากขึ้น
    สิ่งที่ต้องหมั่นดูแอยู่ตลอดเวลา ขาดไม่ได้ คือเรื่องของน้ำ อย่าให้ขาด ครับ ตรวจเช็คอยู่อย่างสม่ำเสมอ พร่องก็เติม เพราะ(ความเข้าใจอย่าง งู ปลา) รถที่ใช้แก๊สนั้นจะมีความร้อนมากขึ้นกว่าปกตินิดโหน่ย ฉะนั้น หากระบบการระบายความร้อน ไม่สมบูรณ์ อาจจะส่งผมเสียแก่เครื่องได้ อีกทั้ง หม้อต้ม ของ แก๊ส นั้นต้องการน้ำร้อน ไปหมุนเวียนเพื่อ อุ่นหม้อ มันเหมือนกับไปเพิ่มทางเดินของน้ำก่อนที่จะวนกลับหม้อน้ำ เออ พูด ไป ยิ่ง งง เพราะ ตัวเองใช่ว่าจะรู้เรื่อง เอาเป็นว่า อย่าให้ น้ำหม้อน้ำขาดเป็นใช้ได้
    เมื่อดูแลระบบระบายความร้อน สิ่งที่ต้องทำอย่างสม่ำเสมอคือ การดูแลรักษาความสะอาดของไส้กรองอากาศ ก็ อาจจะเป็นหลักการเดียวกับน้ำมันนั่นแหละครับ คือ หาก กรองอากาสตัน อัตราการบริดภคน้ำมันก็มากขึ้นตามลำดับ ฉันใด แก๊สก็ฉันนั้น แต่มันจะส่งผลถึง สมรรถนะของเครื่องยนต์ด้วยอ่ะดิ อาจจะอืด รอบตก อะไรทำนองเนี้ย ทางที่ดีก็เอามันออกมาเป่าบ้าง ก็ดีนะครับ
    หม้อต้มเองก็เหมือนกัน เมื่อผ่านการใช้งานมาประมาณนึง ควรที่จะถ่ายขี้แก๊สออก (อันนี้ ตัวเองยังไม่ได้ ทำเลย) เห็นเขาว่า ประมาณ 20000 กิโลครับ อันนี้ให้ช่างทำดีกว่า เพราะหม้อบางยี่ห้อ วิธีการถ่ายอาจจะยุ่งยาก และท้ายที่สุด อาจจะต้องมีการปรับจูนใหม่ ด้วย
    เอาล่ะ รู้วิธีการดูแลรถเบื้องต้นแล้ว (จริง ๆ มีมากมายก่ายกองกว่านี้ครับ แต่ที่ผมบอกไว้เบื้องต้นไว้ว่า ผมเขียนง่าย ๆ เข้าใจง่าย ๆ แล้วเมื่อคุณติดมาเรียบร้อย เชื่อเหอะ ในระยะเวลาไม่นานมาก คุณจะรู้มากกว่าผมเสียอีก) คราวนี้มาดูซิว่าการใช้งานเราควรใช้อย่างไรจะเป็นการดีที่สุด
    ใช่ว่าเราจะหย่าขาดกับน้องน้ำมันเสียทีเดียว นาน ๆ ครั้ง ก็ ต้องแอบกลับไปเชยชมเธอบ้างเป็นครั้งคราว กล่าวคือ วิธีการใช้งานของผม นั้น ตอนเช้าผมจะสตาร์ทเครื่องด้วยน้ำมัน ปล่อย ทิ้งไว้จนอุณหภูมิน้ำไดที่ สังเกตจากเกจ์ความร้อนก็ได้ครับเมื่อมันขึ้นมาอยู่ในตำแหน่งที่มันเคยอยู่ (อย่างรถผมปกติมันจะข้นมาอยู่ตรงกลาง) แสดงว่า พร้อมแล้วที่จะ เปลี่ยนเป็นโหมดแก๊ส แล้วค่อยออกตัว ทำไมต้องทำอย่างนี้นะเหรอ เหอะ ๆๆๆๆ ถ้าทาง ทฤษฏี เป๊ะ ผมไม่รู้หรอก ผมแค่มีความคิดว่า สตาร์ทด้วยน้ำมัน ก็ดีอย่าง น้ำมันจะได้เข้าระบบ บ้าง เราจะเสียน้ำมันเท่าไหร่เอง ทำไมต้องรออุณหภูมิได้ที่ ก็หม้อต้มอ่ะ ต้องใช้น้ำร้อนต้ม ฉะนั้นเสียเวลานั่งรอ นิดโหน่ย คิดว่า ไม่น่าจะเสียหาย จะไดแก้อาการน้ำแข็งเกาะหม้อต้ม ได้ด้วย เมื่อเราจะจอด ในลักษณะของการจอดถาวร อย่างเช่นมาทำงาน แล้วต้องกลับบ้านตอนเย็น ก่อนถึงที่ทำงาน ผมจะเปลี่ยนโหมดเป็นน้ำมัน แล้วจึงจอด ซึ่งอันนี้ไม่ใช่ไฟท์บังคับนะครับ มันเป็นพฤติกรรมที่ผมสร้างขึ้นเอง แล้ว ผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์แก่เครื่องยนต์ของผม
    มันมีเหตุผลที่ผมสร้างขึ้นมาเองนั่นคือ รถเชื้อเพลิง 2 ระบบ เราจำเป็นต้องให้มันทำงานได้ 2 ระบบ รถเราไม่ใช่รถ taxi ที่เขามีอู่ มีคนดูแล เราต้องช่วยตัวเองครับ นั่นคือเหตุผลที่ผม ต้องใช้งานทั้งสองระบบอยู่อย่างต่อเนื่อง น้ำมัน ต้องมีติดถังไว้ อย่างน้อย ครึ่ง ถัง แต่มีติดถังไว้อย่างเดียวไม่พอครับ ต้องใช้งานมันด้วย เพราะ น้ำมันที่เก็บไว้นาน ๆ ไม่ใช้งาน มันสามารถเสียดาย อีกเช่นกับ ปั๊มติ๊ก น้ำมัน ต้องมีการเรียกใช้งานอยู่อย่างต่อเนื่อง จะมีเพื่อน ๆ บางคนที่ติดแก๊สแล้วไม่ยอมใช้น้ำมันเลย จนวันนึง ปั๊มติ๊กตาย ฉีดน้ำมันไม่ได้ ซวยไป ต้องเสียเงินค่าปั๊มติ๊กใหม่อีก
    นั่นก็คือเหตุผลนึงที่ผมพยายามใช้ 2 ระบบอย่างต่อเนื่อง อีกเหตุผลนึงคือ ผมมักจะเปิด จส 100 เวลาขับรถไปไหนมาไหน แล้วมักจะได้ยินประกาศของเพื่อนสมาชิกี่เป็น TAXI อยู่อย่างสม่ำเสมอว่า แก๊สหมด หาคนช่วยลากไปปั๊มแก๊ส อะไรทำนองเนี้ยอ่ะครับ ผมก็ได้แต่สงสัยว่า เอ แก๊สหมด แล้วทำไม ไม่ใช้น้ำมันไปล่ะ ก็มาได้คำตอบที่หลังว่า รถ TAXI เหล่านี้ เติมแก๊สกันอย่างเดียว ไม่มีน้ำมันในถังเลย ฉะนั้น การรักษาสถานะภาพ การทำงานในระบบน้ำมันให้สมบูรณ์นั้น น่าจะเป็นทางออกที่ดีสำหรับไว้ใช้ในยามฉุกเฉินได้
    แล้วเมื่อรถมีปัญหาทำอย่างไรดี เบาดับทำอย่างไร แบ๊คไฟท์ ทำไง รถอืด ทำอย่างไง รอบสวิงทำอย่างไร โอย สารพัดปัญหา ทำอย่างไร อย่าพยายามหาทางแก้เอง ครับ (ถ้าคุณเป็นอย่างผม) ออกจากโหมดแก๊ส แล้วขับน้ำมันไปหาช่าง อย่างนี้เป็นการดีที่สุด
    เอาล่ะมาเข้าถึงวัตถุประสงค์หลักของการติดแก๊สกันดีกว่า ทุกคน (ผมเชื่ออย่างนั้น) ต้องการความประหยัด แต่ ก็อีกหลายคน (ผมไม่เชื่อว่าทุกคนแต่ก็เยอะ) ที่ไม่มีความพอเพียง ได้ กิโลละ 1 บาท แล้ว ยังอยากได้ กิโลไม่ถึง บาท แต่อยากให้รถ วิ่งกระจายอีก โอย แก๊สนะครับ ไม่ใช่ น้ำทิพย์ที่มันจะบันดลความเป็นไปไม่ได้อย่างนั้นมาให้ท่าน หลักง่าย ๆ แก๊สบาง วิ่งไม่ค่อยออก อืด เครื่องสึกหรอเร็ว เครื่องเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ แต่ ประหยัด แก๊สพอดี เผาไหม้พอดี รับอัตราการเร่งได้พอเพียง แต่ อาจจะไม่ได้ ในย่านความเร็วสูง ประหยัดสมเหตุสมผล แก๊สหนา เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ รับอัตราการเร่งดี เปลืองแก๊ส ตอบสนองในย่านความเร็วสูงได้(มั๊ง)
    (อันนี้ผมใช้พื้นฐานระบบ FIX MIX นะครับ)
    เอาเป็นว่า เดินทางสายกลางดีกว่านะครับเพื่อน ๆ อย่าให้ประหยัดมากเกินไปเลย ปล่อย ๆ ให้เครื่องมันกินบ้าง เพราะให้มันกินให้ตายอย่างไง ผมว่าก็ไม่เกิน 1.5 บาท ต่อ กิโล คิดเฉลี่ยแล้วถูกกว่า น้ำมัน 50% ขับสบายใจ ไม่ต้องมาเหนื่อย ไอ้พวกที่มาคุยโวว่ารถวิ่งได้กิโลละ เท่านั้นเท่านี้ ไม่ถึงบาทบ้างแหละ ขอให้อย่าใส่ใจ เพราะใช่ว่า เครื่องยนต์ ของทุกท่านจะเหมือนกัน แค่ ยี่ห้อรถก็ไม่เหมือนกันแล้ว จริง อยู่ ว่า เครื่องเขา อาจจะทำได้ มันอาจจะมีเงื่อนไขหลาย ๆ อย่าง อย่างเช่น รถเขาเครื่องใหม่กว่า หรืออะไรอีกเยอะแยะ อย่าใส่ใจ เอามาตรฐานของรถเราเป็นหลัก คิดอย่างง่าย ปกติ รถเราวิ่ง กินน้ำมัน 10 กิโลลิตร แก๊สเราอาจจะทำได้ 7-8 กิโลลิตร เท่านี้ ผมว่าน่าจะพอเพียงแล้วครับผม

6. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    ติดตาม ด้วยใจ ระทึก

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รถผมเครื่องคาร์บูคับ ไปที่ร้านเขาบอกติด แลมด้าไม่ได้จิงเหรอคับ

8. Ali

Ali Guest

0
    0
    0
    Really Story !!!!!!!!!!!!

เมื่อต้องการประหยัดแก๊สเพิ่มขึ้น 20 เปอร์เซนต์ เครื่องเดินเรียบ ไม่สะดุด ไม่เกิด backfire สตาร์ทติดง่าย ลดปัญหากวนใจหลายๆ อย่างสำหรับคน ที่อย่ากประหยัดค่าเชื้อเพลิง แต่อยากวิ่งได้เหมือน น้ำมัน เสียค่าใช้จ่ายน้อย

แลมด้าคอนโทรลอย่างเดียว 1500 บาท ราคาขายส่ง เป็นของ Autogas รับประกัน 1
    ปี ไม่รวมสายจูน หรือจูนมือก็ไม่ต้องไปซื้อก็ได้ แต่ต้องมีฝีมือ หน่อย

ต้องการติดแลมด้าคอนโทรล สำหรับรถแก๊ส Lambda Control 2,800

สนใจติดต่อ 085-9072111 M.R. Service Ltd.
    โดยวิศวกร ได้มาตรฐานกรมขนส่ง อยู่ใกล้ซีคอนสแควร์

9. neomaru U12

neomaru U12 New Member Member

416
    6
    0
    สุดยอดครับ อ่านแล้วไม่คิดมากเลย..มีเบอร์โทรไหมครับ อยากโทรไปคุยด้วยจริงๆ

10. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ติดมา 2 ปีก่าแร้วงับ

11. standard_eg

standard_eg New Member Member

1
    0
    0
    เป็นเหมือนผมติดใหม่ๆเลยครับกังวลสาระพัด แรกๆไม่รู้อะไรเลย แต่ก็ใจร้อนอยากประหยัดไวๆ ติดอู่งานก็ไม่เรียบร้อย จูนไม่จบสักที หลังๆก็ศึกษาเอาเลยได้ความรุ้มาเรื่อยๆ ขับไปจูนไปครับ

12. neomaru U12

neomaru U12 New Member Member

416
    6
    0
    ไปติดมาแล้วเรียบร้อย...ขอบอกว่าอัตราเร่งไม่ต่างกับน้ำมันมากนัก ลดลงกว่าประมาณ 10-15% เครื่องเดินเรียบดีมากๆ (เดินเรียบกว่าตอนใช้น้ำมันอีก 555)

ใครที่ลังเลอยู่และมีแนวโนมว่าจะไปติด ย่ำว่ามีแนวโนมนะ ความเห็นผมนะ..ไปติดเถอะครับ คุ้ม...

แต่ถ้าใครกลัวที่จะไปติด กลัวว่าจะมีปัญหา เครื่องยนต์ดับ ผมก้อมีคำแนะนำครับ อย่าไปติดเลยผมเจอเพื่อนอยู่คนเป็นแบบนี้อ่ะ มันไม่มีความสุข ทำอะไรที่ตัวเองสบายใจดีก่าครับ เดี๋ยวเป็นอะไรขึ้นมาเดี๋ยวจะมาโทษแก๊สเอา

13. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ติดมาเกือบ 2 ปีแล้วเหมือนกันเลือกอู่ที่ดี (ศึกษาจาก gasthai.com) 1 ปีแรกไม่ต้องกลับที่อู่อีกเลยไม่มีปัญหาโชคดีมาก สิ้นปี ไปถ่ายขี้แกส เดี๋ยวสินปีนี้จะไปถ่ยอีกที

14. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ขุดๆๆความรู้ทั้งนั้น

15. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แจ่มครับ

16. PrideN/A

PrideN/A New Member Member

1
    0
    0
    ได้ความรู้มากๆๆเลย ขึ้นๆๆๆๆๆ

17. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0

ติดได้ครับแต่ต้องฝัง O2 sensor เพิ่ม:)

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  18. CARINA

6,061
    165
    63
    แจ่มมากๆครับ

19. แก่

19
    0
    0
    โห ไม่ได้ เข้ามาอ่านตั้งนาน กลายเป็น กระทู้ ติดดาวไปซะแล้ว

20. CARINA

6,061
    165
    63
    เอามาลงอีกนะครับ อิอิ

21. voramate

voramate New Member Member

23
    0
    0
    โอเจเลย ฟามรู้แน่นๆเลย

22. supat98

supat98 New Member Member

27
    1
    3
    ถ้าคัยกลัว ก้อลองดูTAXI วิ่งมาจนคนขับจะแก่ตายอยุ่แล้ว คนเรานี่ก้อกลัวอะรัยไม่เข้าเรื่อง

23. light W140 S280

light W140 S280 Guest

0
    0
    0
    $$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

................................test n' thanks............................................................................

WWWWWWWWWWWWWWWWWWWWWW

24. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เมื่อก่อนก็ไม่คิดว่าจะติดครับ รักรถมาก
    ตอนนี้พอติดแล้ว รักมากก่าเดิมอีก

อิอิ

ผมเห็นคนส่วนมากออกมาบ่น เรื่องน้ำมันแพง
    แต่ไม่ยอมติดแก๊ส บอกว่าเสี่ยง น่ากลัว
    ผมคิดว่า ถ้าเราศึกษา ถึงการทำงาน วิธีใช้ วิธีป้องกัน
    มันจะเป็นผลดีกับตัวเรามากๆครับ ทุกวันนี้ไปไหนไม่เครียดเลย

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  25. CARINA

6,061
    165
    63
    ผมว่าใครกลัวที่จะติดอ่ะ ไม่ฉลาดครับ

ติดไปเลย อย่ากลัว

26. k750i

k750i New Member Member

6
    0
    0
    กระทู้ความรู้ครับ UP ไว้ไม่ให้ตก

27. Cheer Race

Cheer Race New Member Member

41
    2
    0
    +++UpUp+++

28. GunGunCo

GunGunCo New Member Member

16
    0
    0
    แกสไม่ใช่ผี ไม่ต้องไปกลัว 55555

29. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    ก่อนหน้านี้ผมก็ค่อนข้างantiกับแก๊สพอสมควรเลย แบบว่า ฮึ๊ยยย!!! ติดแก๊สเหรอวะ บ้าป่าว น้ำมัน ชัวร์+ปลอดภัยกว่าเยอะ วิ่งก็ห่วยแตกกว่าน้ำมันเยอะ!!! ทั้งๆที่ไม่เคยสัมผัสกับแก๊สเลย เพื่อนๆมาถามว่าติดดีมั้ย ผมบอกคำเดียวไม่คิดเลยว่า อย่า!!! แต่เหตผลผมให้กับมันไม่ได้มาก เพราะไม่เคยสัมผัส จนวันนึงน้ำมันแพงขึ้นอย่างบ้าเลือด เข้าขั้นว่า ......เติมไม่ไหวแล้วโว้ย!!! เลยจำใจลองศึกษาดูตามเวบ โทรไปคุยกับอู่ต่างๆ จนคิดว่าพร้อมละ เอาไปติด ระบบหัวฉีดมา โอ้โห้ สุดยอด วิ่งต่างจากเดิมแบบแทบไม่รู้สึกครับ ประหยัดกว่าเดิมเฉียด3เท่า ล่าสุดไปหัวหินมา ค่าแก๊สไป-กลับ 380บาท หารค่าแก๊สกับเพื่อนที่ไปด้วยกันมา(3คน)มันงงเลย คนละ120บาท ไป-กลับ กรุงเทพ หัวหิน?!?!?.......ตอนนี้ใครถามผมว่าจะไปติดแก๊สดีมั้ย ผมตอบแบบไม่คิด มึงรีบไปเลย!!!! เหตผลละ?? ......ไปติดเถอะ ถ้าพอใจเลี้ยงข้าวมื้อนึง ไม่พอใจเลี้ยงข้าวคืนครึ่งปีเลยอะ.....
    ส่วนตัวผมพอใจมากกับแก๊สตอนนี้ครับ แนะนำดูอู่ดีๆด้วยครับ เห็นอู่ทำเน่ามาก็หลายรายละ

30. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ดันไปครับ ของดีๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้