รถไม่มีเล่ม ทำไงครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย jada, 10 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jada

jada New Member Member

34
    1
    0
    รถไม่มีเล่ม ทำไงครับพี่น้อง
    ซื้อ a31 มา ไม่มีเล่ม แล้วจะต่อทะเบียนยังไง
    ขับมาเป็นเดือนแล้ว
    :cry:

2. Maxxx@

Maxxx@ New Member Member

55
    1
    0
    งง แล้วตอนซื้อมา แสดงว่าซื้อรถ แล้วน่าจะทราบแต่แรกอยู่แล้วว่ารถไม่มีเล่ม ไม่มีทะเบียน

อาจเป็นรถหนีภาษี หนีไฟแนนท์ รถขโมย น่าจะได้มาราคาหลัก หมื่น หรือป่าว

เห็นที่เค้าทำๆกันนะครับ เค้าก็จะไปซื้อ เล่ม จากรถที่มิดมาหนักๆ แล้วเค้าขายทะเบียนอ่ะ แล้วเอามา สวม ตอกเลขใหม่กันไปเลย

3. jada

34
    1
    0
    ทำไง ครับ.....
    ใครมีทะเบียนให้ หรือคำแนะนำดีๆ บ้าง

หลุดจำนำมาครับ

4. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ระวังๆหน่อยนะครับ มีปัญหาขึ้นมายาวแน่นอน รถพวกนี้มันพร้อมมีปัญหาทุกเมื่อเลย

รอหาทะเบียนให้ได้ก่อนแล้วค่อยเอามาขับน่าจะดีกว่านะครับ ถ้าซวยจริงๆขับไปเจอเจ้าของรถที่เค้า

เอามาจำไว้ เค้าแจ้งจับได้เลย

5. punez

punez Member Member

324
    0
    16
    ช่ายคับตามที่กะทู้ข้างบนบอกเลยคับแต่ผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่าคับผมว่าจอดไว้ที่บ้านเฉยๆก่อนจะดีกว่านะคับดีกว่าที่จะเสียมันไปฟรีๆคับ
    และถ้ามีปัญหาขึ้นมาก้เกมเลยคับ:D :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กุมภาพันธ์ 2007
  6. ได้มากี่ตังค์ครับมีไรบ้าง... อิอิ:D

7. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    มีสำเนาหรือเปล่าครับ

ถ้ามี สำเนา รถ ก็เอาไป จ้าง ต่อ ภาษีได้

ตอนซื้อ นี่รู้ อยู่แล้ว ใช่ไม๊ครับ

ว่า เป็นรถ หลุด จำนำ แล้ว ไม่มีเล่มมาให้

แย่เลย ถ้าซื้อมาถูกๆ ก็ ไม่เป็นไรครับ ยังไง ระวังหน่อยละกันนะ

พยายาม ตามหา เจ้าของให้ได้ล่ะ

8. รถไม่มีเล่ม ก็รถเถื่อนดี ๆ นี่เองนะครับ ขับไปไหนก็ระวังมาก ๆ นะครับ

9. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    สรุปได้มาเท่าไหร่ครับผม???

10. jada

34
    1
    0
    กำ เลยไม่ก้า ขับกลางคืนเลย
    เคยผ่านด่านแต่ไม่โดนนะ
    มันเดิมๆ ไม่แต่งอะไรเลย
    ก้อกะจะหาทะเบียนมาสวม
    แล้วค่อยแต่ง ซื้อมาถูกมาก
    แต่กำลังหาอีกคันที่ถูกกฎหมาย
    คิดว่าน่าจะใช้ทะเบียนร่วมกันได้...ไหมคับ
    .......ใครมีถูกๆ บอกต่อนะครับ
    อยากแต่งคันนี้แล้ว......

11. panu5866

panu5866 New Member Member

23
    0
    0
    อืม แต่งไประวังเงิน0 นะครับ ตอนเค๊ามา"ยึด" ขออถัยนะครับไม่ได้แช่งค์ แต่ก็รูกันอยู่"ผมว่าคุณก็รู้" หลุดจำ/หนีแน้น ประมาณเดียวกัน เดี๋ยวก็มีคนมาเอาไป ถ้าโชคดีได้ขับนานๆก็คุ้มครับคิดเสียว่าถูกกว่าเช่านะครับ ลองดู

12. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    อยากขายเมื่อไหล่บอกนะคับ รถน้องกำลังหาอยู่ ......... หรือถ้าจะเก็บไว้ใช้ก้อทำตามที่หลาย ๆ คนบอกแหละคับ ไปหาซื้อซากเซฟที่ชนมาสวมเอานะคับ แต่ท่องจำไว้อย่างนึงนะคับ เซฟรถสวยไม่มีชน เดิม ๆ ราคาซื้อเข้า ต่ำกว่า 120000 บางคัน 80000 ก้อมีนะคับ อย่าให้เกินงบนี้เป็นพอคับ

13. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ระวังไฟแนนซ์จะตามเจอยึดไปซะ เห็นในนี้เคยมีคนเค้ารับสมัครคนหารถหนีไฟแนนซ์นี่แหละ :D :D :D

14. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    หาซื้อซากมาสวมคับชัวร์สุดๆ

15. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    ซื้อมา สวม ก็ ระวัง โดนนะครับ

เรื่องเลขตัวถัง อ่ะ เห็นบอกว่า เดี๋ยวนี้ ไม่ใช่แค่ เลาะเลขแปะเฉยๆ

แต่ตัด ทั้ง ไฟร์วอล์ ทั้งแผง มาแปะเลย เนียนกว่าเยอะ

แต่พวก ส.ป.ร. ก็ยังดู ตำหนีอื่นรู้ อยู่ดีครับ พวกนี้ เซียนๆ ทั้งนั้น แค่ขับรถผ่าน มันมองรู้เลย ไม่รู้ ว่า ดู ตรงไหน

+++ แต่คันนี้ ที่บอก ว่า เป็นรถหลุดจำนำมา

แสดงว่า รถคันนี้ ไม่ใช่รถเถื่อน ต้องมีเล่ม แล้ว เจ้าสของเก่า เอามาจำนำไว้ กับคนที่คุณซื้อมา

แล้วมี สำเนา ทะเบียนรถ หรือว่า เอกสาร ที่ สามารถติดต่อ เจ้าของรถได้ไม๊ครับ

ยังไง ลองพยายาม ติดต่อ กับเจ้าของ ดูดีกว่า เพื่อหาทางขอเค้า ซื้อเล่มทะเบียนมา

แต่ผม ไม่แน่ใจว่า ต้องเอาเล่มไปวางไว้กับ คนที่เค้าเอาไปจำนำ หรือเปล่า

ยังไง ก็ ต้อง ตามหา ไปให้เจอ ละครับ จะได้ ไม่ต้องสวม

ยังไง ขอให้ ตามได้จนเจอนะครับ

16. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    บอกใบ้ให้นิดนึงว่า.....เซฟมีเลขตัวถัง 2 ที่คับ อิ อิ

17. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ถ้าเป็นผมจะทำดังนี้

1. หาทางปล่อยรถคันนี้ออกให้เร็วที่สุด

2. ไปหาไอ้คนที่ขายรถให้ผมแล้วให้มันพาไปหาเจ้าของรถเพื่อเอาเล่มมาให้ได้ ไม่งั้นก็ไม่เอา ( ขายคืน )

ต้องระวังให้มากเลยครับ เพราะถ้าเจอด่านขอตรวจเอกสารเมื่อไร รถคุณโดนยึดแน่นอน ( เพราะไม่มีหลักฐานแสดงความเป็นเจ้าของ )

ส่วนเรื่องการต่อทะเบียน ผมไม่ค่อยรู้เท่าไร รอคนอื่นมาตอบจะดีกว่าครับ

18. Aeshey

Aeshey New Member Member

38
    1
    0
    เป็นเริ่องน่าปวดหัวน่ะครับ..

ผมว่ายังไงก็ไม่สบายใจอยู่ดีต่อให้คุณหารถมาสวมได้ก็ตาม ยังไงๆคุณก็รู้อยู่แก่ใจ พวกคุณก็ต้องรู้
    ยิ่งรู้มากก็ยิ่งเรื่องมาก ราคาก็ใช่ว่าจะต่างกันจนน่าเสี่ยง น่าลอง (อืม...ถ้าเป็นรถบ้าน รถเดิมที่ไม่มีใครสนใจก็ว่าไปอย่าง หรือ รถระดับหรูๆที่ได้ราคาแบบกระแทกใจก็ว่าไปอย่าง)

และเดี๋ยวนี้รถรุ่นนี้พร้อมแต่งราคาก็ไม่แรงอย่างเมื่อก่อนแล้ว

ยังไงก็คิดดูอีกทีนะครับ....

19. punez

punez Member Member

324
    0
    16
    เรื่องเอกสารแสดงความเป็นเจ้าของรถอ่ะผมว่าทำได้นะคับ
    ถ้าคุณมั่นใจว่ารถคันนี้ไม่ได้เป็นรถขโมยก้สบายใจไปได้หนึ่งอย่างคับ
    ส่วนอย่างที่สองก้เรื่องไฟแนนท์คับถ้ารถคันนี้เป็นรถที่ยังผ่อนกะไฟแนนท์อยู่ละก้เปลี่ยนทะเบียนดีกว่าคับถ้าไฟแนนท์ตามมาเจอแล้วยึดรถไปนี่หล่ะก้เศร้าเลยคับ
    เท่าที่ผมพอรู้มาก้มีแค่นี้อ่ะคับถ้าผิดถูกยังไงก้ขออภัยด้วยนะคับ

20. aracon

aracon New Member Member

6
    0
    1
    วันนี้เพิ่งคุยกับพี่รวจมา แกเข้ามาทัก ประมาณว่า A31 มันหายกันเยอะให้ระวัง และจะมีการตั้งด่านตรวจรถแต่ง อีก พท . ราชาเทวะ กะ มีนบุรี ระวังหน่อยละกัน

คันที่ไม่มีทะเบียนผมว่าเอาไปคืนซะ ถ้าเก็บไว้อาจดได้เป็นแค่อะไหล่ไว้สับเปลี่ยนนะ

21. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    อันตราย ไม่ทราบว่าเป็นรถโต๊ะบอลหรือป่าว

เพื่อนผมก็ซื้อไว้ตอนนี้เอาไปอยู่ต่างจังหวัดละ

22. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    มีอยู่ไม่กี่อย่าง ถ้าจะเอาแบบเถื่อนๆ ยัดตัง ตีเลขใหม่ ซื้อทะเบียนซากสวมเข้าไป หรือจะตัดครึ่งคันก็ได้ แต่ ถ้าเข้าไปตรวจเมื่อไหร่
    เมื่อนั้นเตรียมเสียตังบาน หรือ ทิ้งรถไปได้เลย คนในกรม ตาไวมาก
    ดูปุ๊ปรู้เลยว่า คันนี้แปลงอะไรมาบ้าง ตรงไหนเดิม ไม่เดิม ปีนี้มีออฟชั่นอะไร ไฟหน้าไฟท้าย ทรงรถเป็นยังไง
    ตรงไหนผ่าตัดต่อ แปลง อะไรมา คนในกรมรู้หมดละครับ ยิ่งเปนรถยอดนิยม แว่บตาเดียวก็รู้คับ

รถคันนี้ไม่ ขโมยก็ หลุดจำนำ บ่อน หรือ อะไรซักอย่างมา ทางที่ดีเอาแบบไม่ต้องคิดมาถ้าจะซื้อคันใหม่
    ตัดทิ้งถอดอะไหล่ขาย ออกให้หมด คับ แล้วหาคันใหม่ที่มีครบๆทั้งทะเบียนสภาพดีๆดีกว่าคับ

23. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    จะบอกว่างานนี้อยากจะเอาไว้ใช้เอง ต้องเหนื่อยกันหน่อย แน่นอนคร๊าบบบ ~~~ :D :D :D

24. ae110setbo

ae110setbo New Member VIP

128
    4
    0
    กล้าซื้อต้องกล้าช้ครับ

25. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    อย่าเก็บไว้เลยคับ....มันจะยาว

26. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    จะทราบได้อย่างไรว่าเป็นรถขโมยหรือไม่

27. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    บอกมางี้ เจ้าของกระทู้ถึงกับ น่อย เลยนะครับ อิอิอิ :D:D:D:D:D

28. Marsza

Marsza New Member Member

396
    0
    0
    ถึงจะซื้อซากมาก็ยังยากนะครับ

เพราะรถเวลาจะโอน ต้องตรวจสภาพก่อนครับ ไม่งั้นโอนไม่ได้

และซากรถคงจะตรวจสภาพไม่ผ่านแน่ ๆ ครับ

คงทำได้แค่เอาทะเบียนมาสวม และใช้เล่มรถซากแทน โดยที่ชื่อก็ไม่ใช่ของเรา

ต่อภาษีก็คงไม่ได้ ขายต่อก็คงไม่ได้

แต่... ทั้งหมดนี้ ถ้ามีเส้นก็สบายครับ

29. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    ซื้อรถขโมย(แต่เราไม่รู้นึกว่าหลุดมา) ก้อน่าจะโดนรับของโจรมั่งนะครับ

30. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

ขนาดรถสนาม ไม่นานมานี้ ยังโดนยึดเรยนั่น...

ไม่ได้วิ่งตามถนนหลวงแท้ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้